BỘ TÀI CHÍNH | CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM |
Số: 187/TB-TCHQ | Hà Nội, ngày 13 tháng 01 năm 2023 |
THÔNG BÁO
VỀ KẾT QUẢ XÁC ĐỊNH TRƯỚC MÃ SỐ
TỔNG CỤC TRƯỞNG TỔNG CỤC HẢI QUAN
Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23 tháng 6 năm 2014;
Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan; Nghị định số 59/2018/NĐ-CP ngày 20/4/2018 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21/01/2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra, giám sát, kiểm soát hải quan;
Căn cứ Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/03/2015 của Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan; kiểm tra giám sát hải quan; thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu; Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20/4/2018 của Bộ Tài chính sửa đổi, bổ sung một số điều tại Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 của Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan; kiểm tra giám sát hải quan; thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu; Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30/01/2015 của Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm; Thông tư số 17/2021/TT-BTC ngày 26/2/2021 của Bộ Tài chính sửa đổi, bổ sung một số điều tại Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30 tháng 1 năm 2015 của Bộ trưởng Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa; phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu; Thông tư số 31/2022/TT-BTC ngày 08/06/2022 của Bộ Tài chính về việc ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam.
Trên cơ sở hồ sơ đề nghị xác định trước mã số số 0407/2022/XĐHS-L2 ngày 26/8/2022, công văn số 02/08-2022-BSCT-AIC ngày 26/8/2022, công văn số 04/08-2022-BSTT ngày 28/9/2022 của Công ty cổ phần hóa chất công nghiệp Á Châu - mã số thuế 0313428499;
Theo đề nghị của Cục trưởng Cục Thuế xuất nhập khẩu,
Tổng cục Hải quan thông báo kết quả xác định trước mã số như sau:
1. Hàng hóa đề nghị xác định trước mã số do tổ chức, cá nhân cung cấp: | |
Tên thương mại: Acerola Spray - Dried Juice (Powder) | |
Tên gọi theo cấu tạo, công dụng: Nguyên liệu thực phẩm - Nước ép trái sơ ri (Acerola spray - Dried Juice (powder) | |
Ký, mà hiệu, chủng loại: | Nhà sản xuất: Diana Food |
2. Tóm tắt mô tả hàng hóa được xác định trước mã số: Theo hồ sơ đề nghị xác định trước mã số, thông tin mặt hàng như sau: - Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học: Chiết xuất cô đặc Acerola (sơ ri), maltodextrin. Maltodextrin dùng làm chất mang và có giá trị D/E là 6. - Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng: Dùng bổ sung vitamin C tự nhiên trong thực phẩm, thực phẩm bổ sung, thực phẩm bảo vệ sức khỏe - Hàm lượng tính trên trọng lượng: Chiết xuất cô đặc Acerola 50% chất khô, maltodextrin 50%. - Thông số kỹ thuật: Acerola (Acerola thuộc loài Malpighia punicifolia L.Malpighia glabra L./Malpighia emarginita DC) được thủy phân hóa thành chiết xuất cô đặc trên các chất mang. Hàm lượng: 50% xét trên nguyên liệu khô Trạng thái vật lý: rắn, dạng bột Màu sắc: màu be đến hồng cá hồi Mùi: đặc trưng pH: 3.5-5.0 (10%sol.) Hòa tan hoàn toàn trong nước - Quy trình sản xuất: * Giai đoạn 1: Tạo chiết xuất cô đặc: Nguyên liệu thô -> Rửa sạch -> Nghiền -> Chần (xử lý nhiệt sơ bộ) -> Chiết xuất -> Lọc nước ép -> Nước ép -> Đun nóng -> Ly tâm/Siêu lọc -> Làm cô đặc -> Lọc -> Chất cô đặc trung gian khoảng 70° Brix -> Bảo quản ở môi trường lạnh (5-12°C) -> Chuẩn hóa hỗn hợp -> Lọc/Thanh trùng -> Chất cô đặc (1). *Giai đoạn 2: Tạo bột: Lấy chất cô đặc (1) tạo ra ở giai đoạn 1 trộn với maltodextrin thành hỗn hợp -> Thanh trùng -> Say phun -> Bột -> Làm đồng nhất bột tạo ra -> Lọc -> Thanh từ tính -> Bột - Công dụng theo thiết kế: Dùng bổ sung Vitamin C tự nhiên trong thực phẩm, thực phẩm bổ sung, thực phẩm bảo vệ sức khỏe. | |
3. Kết quả xác định trước mã số: Theo hồ sơ đề nghị xác định trước mã số thì mặt hàng: | |
Tên thương mại: Acerola Spray - Dried Juice (Powder) | |
Tên gọi theo cấu tạo, công dụng: Bột nước ép Acerola (sơ ri) cô đặc, thành phần gồm Chiết xuất cô đặc Acerola 50% chất khô, maltodextrin 50%. Maltodextrin dùng làm chất mang, giá trị D/E: 6. | |
Ký, mã hiệu, chủng loại: | Nhà sản xuất: Diana Food |
thuộc nhóm 20.09 “Các loại nước ép trái cây (kể cả hèm nho) và nước rau ép, chưa lên men và chưa pha thêm rượu, đã hoặc chưa pha thêm đường hoặc chất tạo ngọt khác”, phân nhóm 2009.8x “- Nước ép từ một loại quả, quả hạch (nut) hoặc rau khác:”, phân nhóm 2009.89: “- - Loại khác:”, phân nhóm 2009.89.9x: “- - - Loại khác: ”, mã số 2009.89.99 “- - - - Loại khác” tại Danh mục HHXKNK Việt Nam. |
Thông báo này có hiệu lực kể từ ngày ban hành.
Tổng cục trưởng Tổng cục Hải quan thông báo để Công ty biết và thực hiện./.