BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC HẢI QUAN

-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 2524/TB-TCHQ

Hà Nội, ngày 25 tháng 5 năm 2023

 

THÔNG BÁO

VỀ KẾT QUẢ XÁC ĐỊNH TRƯỚC MÃ SỐ

TỔNG CỤC TRƯỞNG TỔNG CỤC HẢI QUAN

Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23 tháng 6 năm 2014;

Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan; Nghị định số 59/2018/NĐ-CP ngày 20 tháng 4 năm 2018 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015;

Căn cứ Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25 tháng 03 năm 2015 của Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát hải quan, thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khu; Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20 tháng 4 năm 2018 của Bộ Tài chính sửa đổi, bổ sung một số điều tại Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25 tháng 3 năm 2015; Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30 tháng 01 năm 2015 của Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm; Thông tư s 17/2021/TT-BTC ngày 26 tháng 02 năm 2021 sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30 tháng 01 năm 2015; Thông tư số 31/2022/TT-BTC ngày 08/6/2022 của Bộ Tài chính ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khu Việt Nam;

Trên cơ sở Hồ sơ đề nghị xác định trước mã số số CB/22011804 ngày 13/7/2022 và công văn bổ sung thông tin số 02/GTHS/CIBONVN ngày 19/9/2022 của Công ty TNHH Công cụ Cibon Việt Nam (MST: 2301082539); Ý kiến của Cục Kim định hi quan tại công văn số 74/KĐHQ-NV ngày 21/12/2022 và công văn số 124/KĐHQ-KĐ ngày 06/4/2023 trả lời đối với mặt hàng Lưi dao để lp vào con dao cạo kính, cạo sơn.

Theo đề nghị của Cục trưởng Cục Thuế Xuất nhập khẩu,

Tổng cục Hải quan thông báo kết quả xác định trước mã số như sau:

1. Hàng hóa đề nghị xác định trước mã số do tổ chức, cá nhân cung cấp:

Tên thương mại: Lưỡi dao cong thép không gỉ

Tên gọi theo cấu tạo, công dụng: Lưi dao cong thép không gỉ, giúp gạt, san bằng bề mặt

Ký, mã hiệu, chủng loại: 409-7340-DP

Nhà sản xuất: Lianyungang huale alloy Co.,Ltd

2. Tóm tắt mô tả hàng hóa được xác định trước mã số:

Thông tin mô tả hàng hóa do doanh nghiệp cung cấp:

- Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học: Lưỡi dao làm bằng thép không gỉ SUS430; thành phần cấu tạo chính gồm 0.422%C; 0.14%Ni; 12.14%Cr; 0.62%Mn; 0.05%Cu; 0.024%P; 0.004%S; 0.31%Si; 0.022%N; còn lại là Fe

- Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng: Lưi dao sẽ được đưa vào đúc thân tay cầm tạo thành con dao 3inch hoàn chỉnh, sản phẩm là công cụ cm tay dùng trong công nghiệp xây dựng đ làm phẳng bề mặt, cạo kính, cạo sơn. Không dùng đ lắp vào máy hoặc dụng cụ cơ khí.

- Thông số kỹ thuật: B mặt cứng, độ cứng HRC 45-50, bề mặt dao sáng bóng, không có bavia, kích thước (dài x rộng x dày): (160.93mm x 75.63mm x 1.8mm), độ cong: 16 độ.

- Quy trình sản xuất:

Thép → Cắt laze → Mài mặt → Đánh bóng → Mài lưi → Rửa → Dập → QC kiểm tra → Thành phẩm

- Công dụng theo thiết kế: Lưi dao sau khi được đúc tay cầm sẽ trở thành một công cụ cầm tay hoàn chỉnh công dụng để làm phẳng bề mặt, cạo kính, cạo sơn. Không dùng để lắp vào máy hay dụng cụ cơ khí nào khác.

3. Kết quả xác định trước mã số:

Tên thương mại: Lưỡi dao cong thép không gỉ

Tên gọi theo cấu tạo, công dụng, cách thức sử dụng: Lưỡi dao làm bằng thép không gỉ SUS430 (thành phần cấu tạo chính gồm 0.422%C; 0.14%Ni; 12.14%Cr; 0.62%Mn; 0.05%Cu; 0.024%P; 0.004%S; 0.31%Si; 0.022%N; còn lại là Fe) gồm một lưỡi dao, dạng lưỡi cong, theo khai báo của Công ty đã được xử lý nhiệt đạt độ cứng HRC 45-50, bề mặt cứng, bề mặt dao sáng bóng, không có bavia, kích thước (dài x rộng x dày): (160.93mm x 75.63mm x 1.8mm), độ cong: 16 độ. Lưi dao sẽ được đưa vào máy đúc nhựa để đúc trùm thân tay cầm tạo thành con dao 3inch hoàn chỉnh, sản phẩm sau quá trình đúc trùm là công cụ cm tay dùng trong công nghiệp xây dựng đ làm phẳng bề mặt, cạo kính, cạo sơn. Không dùng đ lắp vào máy hoặc dụng cụ cơ khí nào khác

Ký, mã hiệu, chủng loại: 409-7340-DP

Nhà sản xuất: Lianyungang huale alloy Co.,Ltd

thuộc nhóm 82.05 “Dụng cụ cầm tay (kẻ cả đầu nạm kim cương đ cắt kính), chưa được ghi hay chi tiết ở nơi khác; đèn xì; mỏ cặp, bàn cặp và các đ nghề tương tự, trừ các loại phụ kiện và các bộ phận phụ trợ của máy công cụ hoặc máy cắt bng tia nước; đe; bộ bệ rèn xách tay; bàn mài quay hoạt động bng tay hoặc chân”, phân nhóm “- Dụng cụ cầm tay khác (k cả đầu nạm kim cương đ cắt kính)”, mã s 8205.59.00 “- - Loại khác” tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam.

Thông báo này có hiệu lực từ ngày ký.

Tng cục trưởng Tổng cục Hải quan thông báo đ Công ty TNHH Công cụ Cibon Việt Nam biết và thực hiện./.