BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC HẢI QUAN
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 288/TB-TCHQ

Hà Nội, ngày 17 tháng 01 năm 2025

 

THÔNG BÁO

VỀ KẾT QUẢ XÁC ĐỊNH TRƯỚC MÃ SỐ

TỔNG CỤC TRƯỞNG TỔNG CỤC HẢI QUAN

Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23 tháng 6 năm 2014;

Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan, được sửa đổi, bổ sung tại Nghị định số 59/2018/NĐ- CP ngày 20 tháng 4 năm 2018 của Chính phủ;

Căn cứ Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25 tháng 03 năm 2015 của Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát hải quan, thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu, được sửa đổi, bổ sung tại Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20 tháng 4 năm 2018 của Bộ Tài chính;

Căn cứ Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30 tháng 01 năm 2015 của Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm, được sửa đổi, bổ sung tại Thông tư số 17/2021/TT-BTC ngày 26 tháng 02 năm 2021 của Bộ Tài chính;

Căn cứ Thông tư số 31/2022/TT-BTC ngày 08 tháng 6 năm 2022 của Bộ Tài chính về việc ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam;

Trên cơ sở hồ sơ đề nghị xác định trước mã số, Đơn đề nghị số 2211/VS ngày 22/11/2024 của Công ty TNHH Dược phẩm V&S Việt Nam, mã số thuế: 0108215949;

Theo đề nghị của Cục trưởng Cục Thuế xuất nhập khẩu,

Tổng cục Hải quan thông báo kết quả xác định trước mã số như sau:

1. Hàng hóa đề nghị xác định trước mã số do tổ chức, cá nhân cung cấp:

Tên thương mại: Thực phẩm bảo vệ sức khỏe Imochild DHA

Tên gọi theo cấu tạo, công dụng: Thực phẩm bảo vệ sức khỏe Imochild DHA

Ký, mã hiệu, chủng loại: không có

Nhà sản xuất: GRICAR CHEMICAL SRL

2. Tóm tắt mô tả hàng hóa được xác định trước mã số: Theo hồ sơ xác định trước mã số, thông tin mặt hàng như sau:

- Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học:

Thành phần trong 3ml:

Dầu gan cá tuyết 1665mg (Chứa 200mg DHA (axit Docosahexaenoic))

Phụ liệu: chất ổn định (glycerin); hương liệu tự nhiên (hỗn hợp quả mọng, cam ngọt (Citrus aurantium var.dulcis Hayne), hương chanh); chất tạo ngọt nhân tạo (sucralose).

1ml tương đương với 29 giọt

- Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng:

+ Đối tượng sử dụng:

Trẻ em dưới 6 tháng tuổi, trẻ em từ 6 tháng tuổi trở lên.

+ Hướng dẫn sử dụng:

Trẻ em dưới 6 tháng tuổi: Tham khảo ý kiến của bác sĩ. Liều khuyên dùng: 0,5ml/ngày (tương đương 15 giọt/ngày)

Trẻ em từ 6-12 tháng tuổi: 1ml/ngày (tương đương 29 giọt/ngày)

Trẻ em từ 1-3 tuổi: 1,5ml/ngày (tương đương 44 giọt/ngày)

Trẻ em trên 3 tuổi: 2ml/ngày (tương đương 58 giọt/ngày)

Uống trực tiếp hoặc hòa với sữa hay các đồ uống khác. Lắc đều trước khi dùng.

- Hàm lượng tính trên trọng lượng:

Dầu gan cá tuyết 1665mg (Chứa 200mg DHA (axit Docosahexaenoic))

Phụ liệu: chất ổn định (glycerin); hương liệu tự nhiên (hỗn hợp quả mọng, cam ngọt (Citrus aurantium var.dulcis Hayne), hương chanh); chất tạo ngọt nhân tạo (sucralose).

1ml tương đương với 29 giọt

Chỉ tiêu chất lượng chủ yếu tạo nên công dụng của sản phẩm:

STT

Tên chỉ tiêu

Đơn vị tính

Mức công bố

1

DHA (axit Docosahexaenoic)

mg/3ml

160-240

- Thông số kỹ thuật:

+ Sản phẩm được đóng gói trong lọ thủy tinh kín, nắp có pipet nhỏ giọt, có vỏ giấy bên ngoài đảm bảo yêu cầu an toàn vệ sinh thực phẩm của Bộ Y Tế

+ Dạng bào chế: Dung dịch

+ Thể tích: 20ml ± 5%.

- Quy trình sản xuất:

Dầu gan cá được sản xuất theo quy trình:

Dầu gan cá tuyết thô → Trung hòa → Tẩy trắng → Làm lạnh → Lọc → Khử mùi → Dầu gan cá tuyết được sử dụng

- Công dụng theo thiết kế: Bổ sung DHA cho cơ thể, hỗ trợ sự phát triển khỏe mạnh của não bộ và thị lực ở trẻ em

3. Kết quả xác định trước mã số: Theo thông tin trên Đơn đề nghị xác định trước mã số, thông tin tại tài liệu đính kèm hồ sơ, bản công bố sản phẩm, thông tin trên bao bì sản phẩm, mặt hàng như sau:

Tên thương mại: Thực phẩm bảo vệ sức khỏe Imochild DHA

- Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học:

Thành phần trong 3ml:

Dầu gan cá tuyết 1665mg (Chứa 200mg DHA (axit Docosahexaenoic)) Phụ liệu: chất ổn định (glycerin); hương liệu tự nhiên (hỗn hợp quả mọng, cam ngọt (Citrus aurantium var.dulcis Hayne), hương chanh); chất tạo ngọt nhân tạo (sucralose).

1ml tương đương với 29 giọt

- Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng:

+ Đối tượng sử dụng:

Trẻ em dưới 6 tháng tuổi, trẻ em từ 6 tháng tuổi trở lên.

+ Hướng dẫn sử dụng:

Trẻ em dưới 6 tháng tuổi: Tham khảo ý kiến của bác sĩ. Liều khuyên dùng: 0,5ml/ngày (tương đương 15 giọt/ngày)

Trẻ em từ 6-12 tháng tuổi: 1ml/ngày (tương đương 29 giọt/ngày)

Trẻ em từ 1-3 tuổi: 1,5ml/ngày (tương đương 44 giọt/ngày)

Trẻ em trên 3 tuổi: 2ml/ngày (tương đương 58 giọt/ngày)

Uống trực tiếp hoặc hòa với sữa hay các đồ uống khác. Lắc đều trước khi dùng.

- Hàm lượng tính trên trọng lượng:

Dầu gan cá tuyết 1665mg (Chứa 200mg DHA (axit Docosahexaenoic))

Phụ liệu: chất ổn định (glycerin); hương liệu tự nhiên (hỗn hợp quả mọng, cam ngọt (Citrus aurantium var.dulcis Hayne), hương chanh); chất tạo ngọt nhân tạo (sucralose).

1ml tương đương với 29 giọt

Chỉ tiêu chất lượng chủ yếu tạo nên công dụng của sản phẩm:

STT

Tên chỉ tiêu

Đơn vị tính

Mức công bố

1

DHA (axit Docosahexaenoic)

mg/3ml

160-240

- Thông số kỹ thuật:

+ Sản phẩm được đóng gói trong lọ thủy tinh kín, nắp có pipet nhỏ giọt, có vỏ giấy bên ngoài đảm bảo yêu cầu an toàn vệ sinh thực phẩm của Bộ Y Tế

+ Dạng bào chế: Dung dịch

+ Thể tích: 20ml ± 5%.

- Quy trình sản xuất:

Dầu gan cá được sản xuất theo quy trình:

Dầu gan cá tuyết thô → Trung hòa → Tẩy trắng → Làm lạnh → Lọc → Khử mùi → Dầu gan cá tuyết được sử dụng

- Công dụng theo thiết kế: Bổ sung DHA cho cơ thể, hỗ trợ sự phát triển khỏe mạnh của não bộ và thị lực ở trẻ em

Ký, mã hiệu, chủng loại: không có

Nhà sản xuất: GRICAR CHEMICAL SRL

thuộc nhóm 15.04 “Mỡ và dầu và các phần phân đoạn của chúng, từ cá hoặc các loài động vật có vú sống ở biển, đã hoặc chưa tinh chế, nhưng không thay đổi về mặt hoá”, phân nhóm 1504.10 “- Dầu gan cá và các phần phân đoạn của chúng:”, mã số 1504.10.90 “- - Loại khác” tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam./.