BỘ TÀI CHÍNH | CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM |
Số: 4098/TB-TCHQ | Hà Nội, ngày 26 tháng 8 năm 2024 |
THÔNG BÁO
VỀ KẾT QUẢ XÁC ĐỊNH TRƯỚC MÃ SỐ
TỔNG CỤC TRƯỞNG TỔNG CỤC HẢI QUAN
Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23 tháng 6 năm 2014;
Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan; Nghị định số 59/2018/NĐ-CP ngày 20 tháng 4 năm 2018 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015;
Căn cứ Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25 tháng 03 năm 2015 của Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát hải quan, thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu; Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20 tháng 4 năm 2018 của Bộ Tài chính sửa đổi, bổ sung một số điều tại Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25 tháng 3 năm 2015; Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30 tháng 01 năm 2015 của Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm; Thông tư số 17/2021/TT-BTC ngày 26 tháng 02 năm 2021 sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30 tháng 01 năm 2015; Thông tư số 31/2022/TT-BTC ngày 08/6/2022 của Bộ Tài chính ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam;
Trên cơ sở hồ sơ đề nghị xác định trước mã số, Đơn đề nghị số số 11-2024/Sohaco ngày 20/7/2024 của Công ty Cổ phần Tập đoàn Dược phẩm và Thương mại SOHACO, mã số thuế: 0102043274;
Theo đề nghị của Cục trưởng Cục Thuế xuất nhập khẩu,
Tổng cục Hải quan thông báo kết quả xác định trước mã số như sau:
1. Hàng hóa đề nghị xác định trước mã số do tổ chức, cá nhân cung cấp:
| ||||||
2. Tóm tắt mô tả hàng hóa được xác định trước mã số: - Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học, hàm lượng tính trên trọng lượng: Mỗi 5ml siro có chứa: + Hoạt chất: Desloratadin BP: 2,5 mg + Tá dược: Glycerol, sorbitol lỏng, propylene glycol, methyl hdroxybenzoat, propyl hydroxybenzoat, acid citric khan, natri citrate, natri saccharin, sucralose, natri benzoat, dinatri edetat (titriplex III), FI) & C Red No.40, hương nho đen 054229A, nước tinh khiết - Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng: + Cơ chế hoạt động: Đặc tính dược lực học: Nhóm thuốc: Kháng histamin - kháng H1 Desloratadin là một thuốc kháng histamin không gây buồn ngủ, tác dụng kéo dài và kháng chọn lọc trên thụ thể người H1 ở ngoại vi, không cho chất này đi vào hệ thống thần kinh trung ương + Cách thức sử dụng: Dùng đường uống * Người lớn và trẻ trên 12 tuổi: Liều khuyến cáo cho nhóm đối tượng này là 10ml siro (5 mg desloratadin) x 1 lần/ngày * Trẻ em: Các kinh nghiệm lâm sàng cho thấy hầu hết các trường hợp viêm mũi dị ứng ở trẻ dưới 2 tuổi là do nhiễm trùng, do vậy, không điều trị desloratadin với trường hợp viêm mũi do nhiễm trùng Trẻ từ 1 đến 5 tuổi: 2,5 ml siro (1,25 mg desloratadin) x 1 lần/ngày Trẻ từ 6 đến 11 tuổi: 5 ml siro (2,5 mg desloratadin) x 1 lần/ngày - Thông số kỹ thuật: + Dạng bào chế: siro uống + Dung tích lọ 60ml/ lọ - Công dụng theo thiết kế: Desloratadin được chỉ định người lớn, thanh thiếu niên và trẻ trên 1 tuổi nhằm làm giảm các triệu chứng trong: + Viêm mũi dị ứng + Nổi mày đay mạn tính vô căn. | ||||||
3. Kết quả xác định trước mã số: Theo thông tin trên Đơn đề nghị xác định trước mã số, Quyết định số 653/QĐ-QLD ngày 23/10/2019 về việc ban hành danh mục 253 thuốc nước ngoài được cấp giấy đăng ký lưu hành tại Việt Nam - Đợt 104 của Cục Quản lý dược - Bộ Y tế: số Đăng ký: VN-22363-19 và thông tin tại tài liệu đính kèm hồ sơ, mặt hàng như sau:
thuộc nhóm 30.04 “Thuốc (trừ các mặt hàng thuộc nhóm 30.02, 30.05 hoặc 30.06) gồm các sản phẩm đã hoặc chưa pha trộn dùng cho phòng bệnh hoặc chữa bệnh, đã được đóng gói theo liều lượng (kể cả các sản phẩm thuộc loại dùng để hấp thụ qua da) hoặc làm thành dạng nhất định hoặc đóng gói để bán lẻ.”, phân nhóm 3004.90 “- Loại khác ”, phân nhóm “- - Loại khác:”, phân nhóm “- - - Loại khác:”, mã số 3004.90.99 “- - - - Loại khác” tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam. |
Thông báo này có hiệu lực từ ngày ký.
Tổng cục trưởng Tổng cục Hải quan thông báo để Công ty Cổ phần Tập đoàn Dược phẩm và Thương mại SOHACO biết và thực hiện./.