BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC HẢI QUAN
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 449/TB-TCHQ

Hà Nội, ngày 03 tháng 02 năm 2023

 

THÔNG BÁO

VỀ KẾT QUẢ XÁC ĐỊNH TRƯỚC MÃ SỐ

TỔNG CỤC TRƯỞNG TỔNG CỤC HẢI QUAN

Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23 tháng 6 năm 2014;

Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan; Nghị định số 59/2018/NĐ-CP ngày 20/4/2018 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21/01/2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra, giám sát, kiểm soát hải quan;

Căn cứ Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/03/2015 của Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan; kiểm tra giám sát hải quan; thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu; Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20/4/2018 của Bộ Tài chính sửa đổi, bổ sung một số điều tại Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 của Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan; kiểm tra giám sát hải quan; thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu; Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30/01/2015 của Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm; Thông tư số 17/2021/TT-BTC ngày 26/2/2021 của Bộ Tài chính Sửa đổi, bổ sung một số điều tại Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30 tháng 1 năm 2015 của Bộ trưởng Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa; phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu; Thông tư số 31/2022/TT-BTC ngày 08/06/2022 của Bộ Tài chính về việc ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam.

Trên cơ sở hồ sơ đề nghị xác định trước mã số số 0111/2022/XĐHS-AIC ngày 16/11/2022 của Công ty cổ phần hóa chất công nghiệp Á Châu - mã số thuế 0313428499;

Theo đề nghị của Cục trưởng Cục Thuế xuất nhập khẩu,

Tổng cục Hải quan thông báo kết quả xác định trước mã số như sau:

1. Hàng hóa đề nghị xác định trước mã số do tổ chức, cá nhân cung cấp:

Tên thương mại: Mcspicy Breader 999006408

Tên gọi theo cấu tạo, công dụng: Nguyên liệu thực phẩm - Bột phủ (Mcspicy Breader 999006408)

Ký, mã hiệu, chủng loại: 999006408

Nhà sản xuất: MCCORMICK (THAILAND)

2. Tóm tắt mô tả hàng hóa được xác định trước mã số: Theo hồ sơ đề nghị xác định trước mã số, thông tin mặt hàng như sau:

- Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học: Bột mì (80-90%), muối (chứa E536/E535) 1-5%, Tinh bột ngô biến tính (E1422) 1-5%. Bột ngọt (E621) 1-2%, Hạt tiêu đen 1-2%, Bột lòng trắng trứng 1-2%, Chất tạo màng (E450i, E500ii) <1%, Hương vị (Tỏi, tiêu đen) <1%, bột hành tây <1%, chiết xuất màu tự nhiên từ ớt <0.1%

- Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng:

Tạo lớp bột giòn bao phủ thịt dùng làm nguyên liệu thực phẩm

- Hàm lượng tính trên trọng lượng: Bột mì (80-90%), muối (chứa E536/E535) 1-5%, Tinh bột ngô biến tính (E1422) 1-5%. Bột ngọt (E621) 1-2%, Hạt tiêu đen 1-2%, Bột lòng trắng trứng 1-2%, Chất tạo màng (E450i, E500ii) <1%, Hương vị (Tỏi, tiêu đen) <1%, bột hành tây <1%, chiết xuất màu tự nhiên từ ớt <0.1%

- Thông số kỹ thuật: Cảm quan màu sắc: màu cam nhạt với các hạt màu đen, bột chảy....

- Quy trình sản xuất:

Nguyên liệu Đóng gói => Kiểm tra => Bảo quản => cân => bảo quản => sàng lọc trước => trộn => sàng lọc => dò kim loại => hút nam châm => đóng gói => X ray => xếp hàng => lưu trữ => Vận chuyển

- Công dụng theo thiết kế: Bột phủ gà rán, thịt rán

3. Kết quả xác định trước mã số: Theo hồ sơ đề nghị xác định trước mã số thì mặt hàng:

Tên thương mại: Mcspicy Breader 999006408

Tên gọi theo cấu tạo, công dụng: Chế phẩm thực phẩm có thành phần Bột mì (80-90%), muối (chứa E536/E535) 1-5%, Tinh bột ngô biến tính (E1422) 1-5%. Bột ngọt (E621) 1-2%, Hạt tiêu đen 1-2%, Bột lòng trắng trứng 1-2%, Chất tạo màng (E450i, E500ii) <1%, Hương vị (Tỏi, tiêu đen) <1%, bột hành tây <1%, chiết xuất màu tự nhiên từ ớt <0.1%; dạng bột, dùng làm bột giòn phủ gà rán, thịt rán...

Ký, mã hiệu, chủng loại: 999006408

Nhà sản xuất: MCCORMICK (THAILAND)

thuộc nhóm 19.01 “Chiết xuất malt; chế phẩm thực phm từ bột, tấm, bột thô, tinh bột hoặc từ chiết xuất malt, không chứa ca cao hoặc chứa dưới 40% tính theo khối lượng là ca cao đã khử toàn bộ chất béo, chưa được chi tiết hoặc ghi ở nơi khác; chế phẩm thực phẩm từ sản phẩm thuộc các nhóm 04.01 đến 04.04, không chứa ca cao hoặc chứa dưới 5% tính theo khối lượng là ca cao đã khử toàn bộ chất béo, chưa được chi tiết hoặc ghi ở nơi khác.”, phân nhóm 1901.90 “- Loại khác:”, phân nhóm “- - Loại khác:”, mã số 1901.90.99 “- - - Loại khác” tại Danh mục HHXKNK Việt Nam.

Thông báo này có hiệu lực kể từ ngày ban hành.

Tổng cục trưởng Tổng cục Hải quan thông báo để Công ty biết và thực hiện./.