BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC HẢI QUAN
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 4640/TB-TCHQ

Hà Nội, ngày 07 tháng 9 năm 2023

 

THÔNG BÁO

VỀ KẾT QUẢ XÁC ĐỊNH TRƯỚC MÃ SỐ

TỔNG CỤC TRƯỞNG TỔNG CỤC HẢI QUAN

Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23 tháng 6 năm 2014;

Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan; Nghị định số 59/2018/NĐ-CP ngày 20 tháng 04 năm 2018 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015;

Căn cứ Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/03/2015 của Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan; kiểm tra giám sát hải quan; thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu; Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30/01/2015 của Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm; Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20/4/2018 sửa đổi, bổ sung một số điều tại Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 của Bộ Tài chính; Thông tư số 31/2022/TT-BTC ngày 8/6/2022 của Bộ Tài chính ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam;

Trên cơ sở hồ sơ đề nghị xác định trước mã số, Đơn đề nghị số 2311065/LSP-PC ngày 27/6/2023 của Công ty TNHH Hóa Dầu Long Sơn, mã số thuế: 3500890966;

Theo đề nghị của Cục trưởng Cục Thuế xuất nhập khẩu,

Tổng cục Hải quan thông báo kết quả xác định trước mã số như sau:

1. Hàng hóa đề nghị xác định trước mã số do tổ chức, cá nhân cung cấp:

Tên thương mại: Xăng nhiệt phân nặng giai đoạn 1 (Depleted Pygas)- Pyrolysis Gasoline (Depleted Pygas)

Tên gọi theo cấu tạo, công dụng: Xăng nhiệt phân nặng giai đoạn 1 (Depleted Pygas)

Tên gọi đồng nghĩa: Xăng nhiệt phân nặng giai đoạn 1, Hỗn hợp aromatics, Xăng nhiệt phân nặng, HPG, Xăng nhiệt phân nặng giai đoạn 1.

Ký, mã hiệu, chung loại: không có

Nhà sản xuất: Long Son Petrochemicals company limited

2. Tóm tắt mô tả hàng hóa được xác định trước mã số: Theo hồ sơ xác định trước mã số, thông tin mặt hàng như sau:

- Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học, hàm lượng tính trên trọng lượng:

Tên hóa học

CAS No.

Hàm lượng (%)

C9

N/A

95-99

Xylene

1330-20-7

0-5

C8 Non-Aromatic

N/A

0-3

Toluene

108-88-3

0-0.01

Aromatics

N/A

20-50

- Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng: làm nguyên liệu trong nhiều mục đích công nghiệp khác nhau.

- Thông số kỹ thuật: Xăng nhiệt phân giai đoạn 1 (Depleted Pygas) là hỗn hợp hydrocarbon có số C từ C8 đến C10, có khoảng sôi từ 177°C đến 258°C. Thành phần cất phân đoạn chi tiết theo mô phỏng (Tài liệu thiết kế cơ sở số 08147-_270_01BD):

Thành phần cất phân đoạn

Nhiệt độ chưng cất (°C)

IBP (điểm sôi đầu)

177-178

10%

178

30%

179

50%

179

70%

179-194

90%

213-250

FBP (điểm sôi cuối)

247-258

Thông tin về các đặc tính vật lý và hóa học cơ bản:

Trạng thái vật lý: chất lỏng (chất lỏng không màu có mùi thơm)

Màu sắc: Trong suốt, Không màu

Mùi: Mùi thơm

Ngưỡng mùi: 0.09-0.6 ppm

Nhiệt độ nóng chảy: Không xác định

Giới hạn cháy trên: 6.7-12% (ước tính)

Giới hạn cháy dưới: 1% (ước tính)

Phân loại tính dễ cháy: Dễ cháy

Giới hạn nổ trên: 7.5%

Áp suất hơi: Không áp dụng

Trọng lượng riêng: 0.89-0.93 (Nước =1) °C

Tính tan trong nước: Không đáng kể

pH: Không áp dụng

Tính phân tán: Không phân tán trong nước lạnh, nước nóng

Tốc độ bay hơi: Không có sẵn (so sánh với Butyl acetate = 1)

VOC: 100%

Nhiệt độ tự bốc cháy: 425-432 °C (797-809.6 °F)

Giới hạn nổ dưới: 1.3%

Mật độ hơi: 3-4 psi @ 37.8 °C (437 °F)

Điểm tới hạn: Không có

Hệ số phân tán nước: Không áp dụng

- Quy trình sản xuất: Hỗn hợp hình thành trong quá trình phản ứng bẻ gãy mạch carbon.

- Công dụng theo thiết kế: Nguyên liệu hóa dầu, nguyên liệu trong nhiều mục đích công nghiệp khác nhau.

3. Kết quả xác định trước mã số: Theo thông tin trên Đơn đề nghị xác định trước mã số, thông tin tại tài liệu đính kèm hồ sơ, mặt hàng như sau:

Tên thương mại: Xăng nhiệt phân nặng giai đoạn 1 (Depleted Pygas)- Pyrolysis Gasoline (Depleted Pygas)

- Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học, hàm lượng tính trên trọng lượng:

Tên hóa học

CAS No.

Hàm lượng (%)

C9

N/A

95-99

Xylene

1330-20-7

0-5

C8 Non-Aromatic

N/A

0-3

Toluene

108-88-3

0-0.01

Aromatics

N/A

20-50

- Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng: làm nguyên liệu trong nhiều mục đích công nghiệp khác nhau.

- Thông số kỹ thuật: Xăng nhiệt phân giai đoạn 1 (Depleted Pygas) là hỗn hợp hydrocarbon có số C từ C8 đến C10, có khoảng sôi từ 177°C đến 258°C. Thành phần cất phân đoạn chi tiết theo mô phỏng (Tài liệu thiết kế cơ sở số 08147_270_01BD):

Thành phần cất phân đoạn

Nhiệt độ chưng cất (°C)

IBP (điểm sôi đầu)

177-178

10%

178

30%

179

50%

179

70%

179-194

90%

213-250

FBP (điểm sôi cuối)

247-258

Thông tin về các đặc tính vật lý và hóa học cơ bản:

Trạng thái vật lý: chất lỏng (chất lỏng không màu có mùi thơm)

Màu sắc: Trong suốt, Không màu

Mùi: Mùi thơm

Ngưỡng mùi: 0.09-0.6 ppm

Nhiệt độ nóng chảy: Không xác định

Giới hạn cháy trên: 6.7-12% (ước tính)

Giới hạn cháy dưới: 1% (ước tính)

Phân loại tính dễ cháy: Dễ cháy

Giới hạn nổ trên: 7.5%

  Áp suất hơi: Không áp dụng

Trọng lượng riêng: 0.89-0.93 (Nước =1) °C

Tính tan trong nước: Không đáng kể

pH: Không áp dụng

Tính phân tán: Không phân tán trong nước lạnh, nước nóng

Tốc độ bay hơi: Không có sẵn (so sánh với Butyl acetate = 1)

VOC: 100%

Nhiệt độ tự bốc cháy: 425-432 °C (797-809.6 T)

Giới hạn nổ dưới: 1.3%

Mật độ hơi: 3-4 psi @ 37.8 °C (437 eF)

Điểm tới hạn: Không có

Hộ số phân tán nước: Không áp dụng

- Quy trình sản xuất: Hỗn hợp hình thành trong quá trình phản ứng bẻ gãy mạch carbon.

- Công dụng theo thiết kế: Nguyên liệu hóa dầu, nguyên liệu trong nhiều mục đích công nghiệp khác nhau.

Ký, mã hiệu, chủng loại: không có

Nhà sản xuất: Long Son Petrochemicals company limited

thuộc nhóm 27.10Dầu có nguồn gốc từ dầu mỏ và các loại dầu thu được từ các khoáng bi-tum, trừ dầu thô; các chế phẩm chưa được chi tiết hoặc ghi ở nơi khác, có chứa hàm lượng từ 70% trở lên là dầu có nguồn gốc từ dầu mỏ hoặc các loại dầu thu được từ các khoáng bi-tum, những loại dầu này là thành phần cơ bản của các chế phẩm đó; dầu thải”, phân nhóm “- Dầu có nguồn gốc từ dầu mỏ và các loại dầu thu được từ các khoáng bi-tum (trừ dầu thô) và các chế phẩm chưa được chi tiết hoặc ghi ở nơi khác, có chứa hàm lượng từ 70% trở lên là dầu có nguồn gốc từ dầu mỏ hoặc các loại dầu thu được từ các khoáng bi-tum, những loại dầu này là thành phần cơ bản của các chế phẩm đó, trừ loại chứa dầu diesel sinh học và trừ dầu thải:”, phân nhóm 2710.19 “- - Loại khác:”, mã số 2710.19.89 “- - - Dầu trung khác và các chế phẩm (SEN)” tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam./.