BỘ TÀI CHÍNH | CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM |
Số: 4785/TB-TCHQ | Hà Nội, ngày 04 tháng 10 năm 2024 |
VỀ KẾT QUẢ XÁC ĐỊNH TRƯỚC MÃ SỐ
TỔNG CỤC TRƯỞNG TỔNG CỤC HẢI QUAN
Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23/6/2014;
Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21/01/2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan, được sửa đổi, bổ sung tại Nghị định số 59/2018/NĐ-CP ngày 20/4/2018 của Chính phủ;
Căn cứ Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 của Bộ trưởng Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát hải quan, thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu, được sửa đổi, bổ sung tại Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20/4/2018 của Bộ trưởng Bộ Tài chính;
Căn cứ Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30/01/2015 của Bộ trưởng Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm, được sửa đổi, bổ sung tại Thông tư số 17/2021/TT-BTC ngày 26/02/2021 của Bộ trưởng Bộ Tài chính;
Căn cứ Thông tư số 31/2022/TT-BTC ngày 08/6/2022 của Bộ trưởng Bộ Tài chính về việc ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam;
Trên cơ sở Đơn đề nghị xác định mã số số 01/XDT-TDM ngày 04/9/2024 của Công ty TNHH Thiết bị làm sạch không khí Thời Đại Mới (MST: 3401235822) và hồ sơ kèm theo;
Theo đề nghị của Cục trưởng Cục Thuế Xuất nhập khẩu,
Tổng cục Hải quan thông báo kết quả xác định trước mã số như sau:
1. Hàng hóa đề nghị xác định trước mã số do tổ chức, cá nhân cung cấp:
| ||||||
2. Tóm tắt mô tả hàng hóa được xác định trước mã số: Theo hồ sơ đề nghị xác định trước mã số, thông tin mặt hàng như sau: - Thành phần, cấu tạo: Buồng bằng thép không gỉ, được thiết kế 02 cửa (01 cửa vào và 01 cửa ra). Cửa ra được đặt trực tiếp trước phòng sạch. Buồng đã lắp các thiết bị sau: + 02 màng lọc sơ cấp, lắp đặt tại bên dưới của một bên vách của buồng tắm khí (cùng phía với máy thổi khí). Màng lọc này có tác dụng giúp lọc qua không khí được hút từ buồng tắm khí vào máy thổi khí. + 02 máy thổi khí (blower). + 02 màng lọc hiệu quả cao (lắp đặt trong vách phía cùng bên với máy thổi khí) + 24 vòi phun khí (lắp đặt trong vách bên trái và vách bên phải của buồng tắm khí, mỗi bên vách gồm 12 vòi phun khí chia làm 02 cụm, mỗi cụm gồm 06 vòi phun lắp tại phía trước (gần cửa vào) và phía sau (gần cửa ra). + 02 đường ống dẫn khí, bằng thép không gỉ. Mỗi đường ống được đấu nối trực tiếp với 01 máy thổi khí để dẫn khí từ máy thổi khí tới hộp lọc có chứa màng lọc hiệu quả cao. + Đèn báo, cảm biến hồng ngoại, bảng điều khiển, công tắc dừng khẩn cấp. + Ngoài ra, buồng đã bao gồm 02 lỗ thoát khí trên nóc buồng tắm khí, có đường dẫn không khí, mục đích để dẫn không khí từ màng lọc hiệu quả cao tới bên vách còn lại (vách không cùng phía với màng lọc hiệu quả cao). - Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng: Buồng tắm khí được lắp đặt trước cửa phòng sạch, là nơi trung gian giúp làm sạch cơ thể của người hoặc vật trước khi đi vào phòng sạch. Thiết bị hoạt động theo nguyên lý lưu thông tuần hoàn lượng không khí có sẵn trong buồng tắm khí, lọc và giữ lại các bụi bẩn tại các màng lọc sơ cấp và màng lọc hiệu quả cao, và thổi dẫn không khí sạch quay trở lại không gian buồng. Bước 1: Người/vật di chuyển vào buồng tắm khí. Sau đó đóng kín cửa buồng tắm khí. Bước 2: Quá trình làm sạch bắt đầu diễn ra, cụ thể: Cảm biến nhận biết đã sẵn sàng cho quá trình làm sạch và kích hoạt vận hành các thiết bị. Lúc này quy trình vận hành lưu thông và làm sạch không khí như sau: + Giai đoạn 1: Máy thổi khí (quạt ly tâm) bắt đầu hoạt động, thiết bị này hút không khí có sẵn trong buồng tắm khí đi qua màng lọc sơ cấp và dẫn truyền vào máy thổi khí (quạt ly tâm). Sau đó không khí được thổi từ máy thổi khí (quạt ly tâm) vào đường ống dẫn khí. + Giai đoạn 2: Không khí từ máy thổi khí đi vào đường ống dẫn khí và tiếp tục đi đến hộp lọc có chứa màng lọc hiệu quả cao. Hộp lọc thực chất là khối chữ nhật bằng thép, gồm một mặt chứa màng lọc hiệu quả cao, và một mặt để không khí đi ra sau khi đi qua màng lọc hiệu quả cao (các mặt còn lại là mặt kín). + Giai đoạn 3: Sau khi đi qua màng lọc hiệu quả cao, không khí (lúc này đã được làm sạch) đi ra khỏi hộp lọc và đi vào một không gian mà tại đó các vị trí không khí có thể tiếp tục đi ra gồm 02 luồng cụ thể như sau: ++ Vị trí thứ nhất: Một phần không khí đi thẳng tới các vòi phun khí (06 vòi) đặt tại vách cùng phía với máy thổi khí và màng lọc hiệu quả cao, và thổi ra ngoài. ++ Vị trí thứ hai: Một phần không khí còn lại đi theo 01 lỗ thoát khí tại vị trí trên nóc buồng tắm khí, vào đường dẫn và di chuyển tới các vòi phun khí (06 vòi) đặt tại vách bên còn lại và thổi ra ngoài. + Giai đoạn 4: Không khí thổi ra ngoài (thông qua các vòi phun khí đặt tại hai bên vách của buồng tắm khí) được thổi trực tiếp vào cơ thể người/vật để làm thổi bay các bụi bẩn bám trên người/ vật. Sau giai đoạn 4, không khí tại buồng tắm lại tiếp tục được hút vào máy thổi khí (quạt ly tâm) qua màng lọc sơ cấp và tiếp tục lưu thông tuần hoàn (quay trở lại giai đoạn 1). Thời gian vận hành làm sạch mỗi lần từ 10 giây đến 99 giây (thời gian phụ thuộc vào cài đặt trên bảng điều khiển) Bước 3: Khi kết thúc quá trình tắm khí làm sạch, buồng tắm khí phát ra báo hiệu cửa mở liên động. Lúc này người/vật di chuyển ra khỏi buồng tắm khí (dùng tay đẩy cửa và đi vào phòng sạch). Ghi chú: Theo mô tả nêu trên về cấu tạo và cơ chế hoạt động, buồng tắm khí được vận hành bởi 02 hệ thống hoạt động đồng thời. Trong đó mỗi hệ thống gồm: 01 máy thổi khí, 01 màng lọc sơ cấp, 01 màng lọc hiệu quả cao, 01 đường ống dẫn khí để dẫn không khí từ máy thổi khí tới màng lọc hiệu quả cao, và 12 vòi phun khí (mỗi bên vách có 06 vòi). Ngoài ra, tương ứng với mỗi hệ thống này là 01 lỗ thoát khí trên nóc buồng tắm có đường dẫn không khí từ màng lọc hiệu quả cao tới bên vách còn lại. Mỗi hệ thống nêu trên vận hành tại 1/2 thể tích buồng tắm khí tính theo chiều dài buồng (từ cửa vào đến cửa ra), trong đó 01 hệ thống vận hành tại không gian tương ứng từ cửa vào đến giữa buồng, và 01 hệ thống còn lại vận hành tại không gian tương ứng từ giữa buồng đến cửa ra. - Thông số kỹ thuật: + Trọng lượng 220kg. Sử dụng điện áp 380V/50Hz. Áp lực không khí trong buồng tắm: 1150Pa + 02 máy thổi khí (quạt ly tâm), thông số mỗi máy như sau: Model: EDF-240, kích thước cao x rộng x dày = (375 x 380 x 180)mm, tốc độ 2840 vòng/phút, công suất 1,1 kW. + Kích thước bên ngoài buồng: dài x rộng x cao = (2000*1240*2180)mm, + Kích thước không gian bên trong buồng: dài x rộng x cao = (1860*790*2045)mm. + Kích thước màng lọc sơ cấp: dài x rộng x dày = (860*200*1 )mm, kích thước lỗ: dài x rộng x dày = (50*5*1 )mm. + Kích thước màng lọc hiệu quả cao: dài x rộng x dày (610*610*50)mm + Hiệu quả lọc: 99.99ato ~0.3micron. + Đường ống dẫn khí: kích thước: (400*200)mm, Dày 1mm. + Vòi phun khí: đường kích ngoài: 162mm, đường kính trong: 35mm. - Công dụng theo thiết kế: Buồng tắm khí có tác dụng làm sạch cơ thể người/vật và lọc bụi bẩn trước khi người/vật đi vào phòng sạch. | ||||||
3. Kết quả xác định trước mã số:
thuộc nhóm 84.14 “Bơm không khí hoặc bơm chân không, máy nén không khí hoặc chất khí khác và quạt; nắp chụp hút tuần hoàn gió hoặc thông gió có kèm theo quạt, có hoặc không lắp bộ phận lọc; tủ an toàn sinh học kín khí, có hoặc không lắp bộ phận lọc”, phân nhóm “- Quạt”, phân nhóm 8414.59 “- - Loại khác”, phân nhóm “- - - Công suất không quá 125 kW”, mã số 8414.59.30 “- - - - Máy thổi khí” tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam. |
Thông báo này có hiệu lực từ ngày ký.
Tổng cục trưởng Tổng cục Hải quan thông báo để Công ty TNHH Thiết bị làm sạch không khí Thời Đại Mới biết và thực hiện./.