BỘ TÀI CHÍNH | CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM |
Số: 5968/TB-TCHQ | Hà Nội, ngày 29 tháng 11 năm 2024 |
VỀ KẾT QUẢ XÁC ĐỊNH TRƯỚC MÃ SỐ
TỔNG CỤC TRƯỞNG TỔNG CỤC HẢI QUAN
Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23/6/2014;
Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21/01/2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan, được sửa đổi, bổ sung tại Nghị định số 59/2018/NĐ-CP ngày 20/4/2018 của Chính phủ;
Căn cứ Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 của Bộ trưởng Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát hải quan, thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu, được sửa đổi, bổ sung tại Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20/4/2018 của Bộ trưởng Bộ Tài chính;
Căn cứ Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30/01/2015 của Bộ trưởng Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm, được sửa đổi, bổ sung tại Thông tư số 17/2021/TT-BTC ngày 26/01/2021 của Bộ trưởng Bộ Tài chính;
Căn cứ Thông tư số 31/2022/TT-BTC ngày 08/6/2022 của Bộ trưởng Bộ Tài chính về việc ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam;
Trên cơ sở Đơn đề nghị xác định mã số số 291223-01/HW-TCHQ ngày 29/12/2023 (kèm công văn số 180324-01/HW-TCHQ ngày 18/3/2024) của Công ty TNHH Công nghệ Huawei Việt Nam (MST: 0102735469) và hồ sơ kèm theo;
Theo đề nghị của Cục trưởng Cục Thuế Xuất nhập khẩu,
Tổng cục Hải quan thông báo kết quả xác định trước mã số như sau:
1. Hàng hóa đề nghị xác định trước mã số do tổ chức, cá nhân cung cấp:
| ||||||
2. Tóm tắt mô tả hàng hóa được xác định trước mã số: Theo hồ sơ đề nghị xác định trước mã số, thông tin mặt hàng như sau: - Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học: Một bộ máy hoàn chỉnh gồm 01 cặp tai nghe (trái và phải), 01 vỏ đựng tai nghe kiêm đế sạc, 01 dây sạc USB-C. Thân máy và vỏ đựng làm bằng chất liệu nhựa phủ NCVM, phân C-bridge (móc nối chữ C) làm bằng chất liệu hợp kim bộ nhớ hình dạng niken-titan (Ni-Ti). Tai nghe có tích hợp micro. - Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng: Thiết bị là tai nghe không dây dùng để truyền và nhận tín hiệu âm thanh (cuộc gọi thoại, âm thanh thông báo, nghe nhạc) với các thiết bị điện tử khác như điện thoại, máy tính... thông qua kết nối không dây Bluetooth. Ở lần đầu tiên sử dụng, người dùng cần bật tính năng cho phép kết nối Bluetooth trên điện thoại, máy tính bảng..., đồng thời mở vỏ đựng tai nghe, vẫn để tai nghe ở trong vỏ đựng và nhấn giữ nút nguồn 5 giây để thực hiện ghép nối. Sau khi ghép nối thành công lần đầu tiên, ở những lần sử dụng tiếp theo, chỉ cần mở vỏ đựng và bật tính năng Bluetooth trên điện thoại, máy tính..., thì tai nghe sẽ tự động kết nối lại với điện thoại, máy tính bảng đó mà không cần thực hiện ghép nối lại. Người dùng cũng có thể thay đổi mức độ chống ồn, cài đặt cử chỉ (vuốt/chạm) của tai nghe bằng cách điều chỉnh thông qua ứng dụng HUAWEI AI LIFE trên điện thoại. Ngoài ra, thiết bị còn có khả năng tự động nhận biết tai nghe trái - phải bằng công nghệ Smart Wear Detection (Phát hiện đeo thông minh). Tai nghe có tích hợp 06 micro (mỗi bên tai nghe có 03 micro), được sử dụng khi đàm thoại, cụ thể là để thu giọng nói người dùng và truyền về điện thoại để thực hiện cuộc gọi thoại. Các đặc điểm của tai nghe bluetooth Huawei FreeClip: + Khi không kết nối với điện thoại di động, tai nghe Huawei FreeClip không thể nhận cuộc gọi đến. + Khi tai nghe Huawei FreeClip được kết nối với điện thoại di động thông qua bluetooth, người dùng có thể nhận cuộc gọi đến bằng cách gõ/chạm lên tai nghe hoặc nhấn phím nhận cuộc gọi trên màn hình của điện thoại di động. + Tai nghe Huawei FreeClip không thể tự thực hiện cuộc gọi đi bằng cách thao tác trực tiếp trên tai nghe. + Tai nghe Huawei FreeClip không có khả năng kích hoạt trợ lý giọng nói của điện thoại để thực hiện cuộc gọi đi (truyền âm thanh ra lệnh thực hiện cuộc gọi đi bằng giọng nói của người dùng thông qua mic của tai nghe tới điện thoại để kích hoạt trợ lý giọng nói trên điện thoại và quay số gọi đi). + Đối với cuộc gọi đi, để có thể đàm thoại được bằng tai nghe Huawei FreeClip, người dùng cần điều kiện như sau: Khi tai nghe Huawei FreeClip đã được kết nối với thiết bị chủ, người dùng thao tác bấm số điện thoại để thực hiện cuộc gọi đi trên thiết bị chủ (điện thoại di động). Người dùng có thể đàm thoại trên tai nghe khi trong cuộc gọi, bao gồm cả cuộc gọi đến và cuộc gọi đi. - Thông số kỹ thuật: Hoạt động trong dải tần số 20 Hz - 20 kHz, Kích thước mỗi tai nghe (DxRxC) (mm): 26.7 x 22.00 x 25.30 (±0.5 mm), Kích thước vỏ đựng (DxRxC) (mm): 59.70 x 51.95 x 27.35 (±0.5 mm), Trọng lượng mỗi tai nghe 5.6g (±0.3g), Trọng lượng vỏ dựng 45.8g (±1g), Kết nối Bluetooth 5.3, Tai nghe chống nước chống bụi IP54, Vỏ đựng không chống nước chống bụi, Có tích hợp 06 micro (mỗi bên tai nghe có 03 micro). - Công dụng theo thiết kế: Tai nghe không dây dùng để truyền và nhận tín hiệu âm thanh (cuộc gọi thoại, âm thanh thông báo, nghe nhạc) với các thiết bị điện tử khác như điện thoại, máy tính... thông qua kết nối không dây Bluetooth. | ||||||
3. Kết quả xác định trước mã số:
thuộc nhóm 85.18 “Micro và giá đỡ micro; loa, đã hoặc chưa lắp ráp vào trong vỏ loa; tai nghe có khung chụp qua đầu và tai nghe không có khung chụp qua đầu, có hoặc không ghép nối với một micro, và các bộ gồm có một micro và một hoặc nhiều loa; thiết bị điện khuếch đại âm tần; bộ tăng âm điện”, phân nhóm 8518.30 “- Tai nghe có khung chụp qua đầu và tai nghe không có khung chụp qua đầu, có hoặc không nối với một micro, và các bộ gồm một micro và một hoặc nhiều loa”, mã số 8518.30.20 “- - Tai nghe không có khung chụp qua đầu ” tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam. |
Thông báo này có hiệu lực từ ngày ký.
Tổng cục trưởng Tổng cục Hải quan thông báo để Công ty TNHH Công nghệ Huawei Việt Nam biết và thực hiện./.