BỘ TÀI CHÍNH | CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM |
Số: 6059/TB-TCHQ | Hà Nội, ngày 04 tháng 12 năm 2024 |
THÔNG BÁO
VỀ KẾT QUẢ XÁC ĐỊNH TRƯỚC MÃ SỐ
TỔNG CỤC TRƯỞNG TỔNG CỤC HẢI QUAN
Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23 tháng 6 năm 2014;
Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21/01/2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan; Nghị định số 59/2018/NĐ-CP ngày 20/04/2018 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21/01/2015;
Căn cứ Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 của Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan; kiểm tra giám sát hải quan; thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu; Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20/4/2018 sửa đổi, bổ sung một số điều tại Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015; Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30/01/2015 của Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm; Thông tư số 17/2021/TT-BTC ngày 26/02/2021 của Bộ Tài chính sửa đổi, bổ sung một số điều tại Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30/01/2015; Thông tư số 31/2022/TT-BTC ngày 08/6/2022 của Bộ Tài chính về việc ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam;
Trên cơ sở hồ sơ đề nghị xác định trước mã số, đơn đề nghị số 06/2023/EXIM-TVN ngày 02/06/2023, công văn số 07/2023/EXIM-TVN ngày 03/08/2023, số 10/2023/EXIM-TVN ngày 06/09/2023 của Công ty TNHH TOTO Việt Nam, mã số thuế 0101225306 cung cấp;
Theo đề nghị của Cục trưởng Cục Thuế Xuất nhập khẩu,
Tổng cục Hải quan thông báo kết quả xác định trước mã số như sau:
1. Hàng hóa đề nghị xác định trước mã số do tổ chức, cá nhân cung cấp:
| ||||||
2. Tóm tắt mô tả hàng hóa được xác định trước mã số: - Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học: Gồm: 1 phần thân (hình dáng chữ L). Thân của vòi được đúc từ chất liệu đồng thau, bên ngoài mạ lớp niken-crome bóng. Không gồm: cartrigde (van), tay gạt, 2 dây cấp nước. Những chi tiết này sẽ được lắp ráp với nhau thành vòi chậu rửa hoàn chỉnh. - Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng: Phần thân vòi (sản phẩm đang đề nghị xác định trước mã số) sử dụng để dẫn nước từ van (sau khi nước được dẫn từ nguồn qua 2 dây cấp nước đến van pha trộn nóng/lạnh và điều khiển đóng mở bởi tay gạt lắp trên van) ra phần đầu thân vòi đến vị trí cần sử dụng trên chậu rửa. - Thông số kỹ thuật: 1 phần thân (hình dáng chữ L) có biên dạng mặt cắt và kích thước tương ứng của các vị trí cụ thể: Vị trí của phần tiếp xúc trực tiếp với nước (phần đầu vòi nước chảy ra): biên dạng mặt cắt là hình thoi. Vị trí của phần không tiếp xúc với nước mà chỉ dùng để bao lấy 2 dây cấp nước: biên dạng hình vuông được bo 4 góc. Vị trí nước từ van chảy vào thân vòi: không xác định được hình dạng. Vị trí lắp cartridge (van) có biên dạng hình tròn, đường kính trong 33.6mm. Chiều cao của thân vòi: 124.5mm, chiều ngang của thân vòi: 155.3mm. Đường kính dây mềm dẫn nước luồn bên trong (là dây mềm được mua trong nước, không bao gồm trong phần thân vòi chậu rửa nhập khẩu- sản phẩm đang đề nghị xác định trước mã số): gồm: 1 dây dẫn nước nóng, 1 dây dẫn nước lạnh, đường kính trong mỗi dây là 4.6mm, đường kính ngoài mỗi dây là 10.3mm. - Công dụng theo thiết kế: có hình dáng là một vòi chậu rửa (hình chữ L), sử dụng để dẫn nước từ van đến vị trí cần rửa trên chậu rửa. Tạo tính thẩm mỹ, tăng độ bền chắc cho vòi chậu rửa hoàn chỉnh. | ||||||
3. Kết quả xác định trước mã số:
thuộc nhóm 84.81 “Vòi, van và các thiết bị tương tự dùng cho đường ống, thân nồi hơi, bể chứa hoặc các loại tương tự, kể cả van giảm áp và van điều chỉnh bằng nhiệt”, phân nhóm 8481.90 “- Bộ phận”, phân nhóm “- - Dùng cho vòi, van các loại (trừ van dùng cho săm và lốp không săm) và các thiết bị tương tự có đường kính trong từ 25 mm trở xuống”, mã số 8481.90.21 “- - - Thân, dùng cho vòi nước” tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam./.