BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC HẢI QUAN
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 613/TB-TCHQ

Hà Nội, ngày 25 tháng 02 năm 2022

 

THÔNG BÁO

VỀ KẾT QUẢ XÁC ĐỊNH TRƯỚC MÃ SỐ

TỔNG CỤC TRƯỞNG TỔNG CỤC HẢI QUAN

Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23 tháng 6 năm 2014;

Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan; Nghị định số 59/2018/NĐ-CP ngày 20/4/2018 sửa đổi, bổ sung một số Điều của Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21/01/2015;

Căn cứ Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25 tháng 03 năm 2015 của Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan; kiểm tra giám sát hải quan; thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu; Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20 tháng 4 năm 2018 của Bộ Tài chính sửa đổi, bổ sung một số điều tại Thông tư số 38/2015/TT-BTC; Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30 tháng 01 năm 2015 của Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm; Thông tư số 17/2021/TT-BTC ngày 26/02/2021 sửa đổi, bổ sung một số điều tại Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30 tháng 01 năm 2015 của Bộ trưởng Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu; Thông tư số 65/2017/TT-BTC ngày 27/6/2017 của Bộ Tài chính về việc ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam; Thông tư 09/2019TT-BTC ngày 15/02/2019 sửa đổi, bổ sung một số nội dung tại các Phụ lục của Thông tư số 65/2017/TT-BTC;

Trên cơ sở Đơn đề nghị xác định trước mã số số 01/NT ngày 14/11/2021, công văn số 0902/NT ngày 09/02/2022, công văn số 0902/NT ngày 17/02/2022 của Công ty TNHH XNK Nhất Thiên (Mã số thuế: 0315683977) và hồ sơ kèm theo; Công văn số 02/KĐHQ-NV ngày 10/01/2022 của Cục Kiểm định hải quan;

Theo đề nghị của Cục trưởng Cục Thuế xuất nhập khẩu,

Tổng cục Hải quan thông báo kết quả xác định trước mã số như sau:

1. Hàng hóa đề nghị xác định trước mã số do tổ chức, cá nhân cung cấp:

Tên thương mại: Rong biển cuộn cơm Ock-Dong-Ja vị truyền thống.

Tên gọi theo cấu tạo, công dụng: Rong biển khô.

Ký, mã hiệu, chủng loại: không có

Nhà sản xuất: Hyosung Food Co.,Ltd.

2. Tóm tắt mô tả hàng hóa được xác định trước mã số: Theo hồ sơ đề nghị xác định trước mã số, thông tin mặt hàng như sau:

- Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học: 100% rong biển.

- Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng, công dụng theo thiết kế: Cuộn cơm ăn trực tiếp.

- Hàm lượng tính trên trọng lượng: 20g/gói.

- Quy trình sản xuất: Thu mua nguyên liệu: Rong biển tự nhiên đã sấy khô → Đầu vào là rong biển tự nhiên đã sấy khô (Rong biển được sấy khô ở nhiệt độ 60 ~ 65 °C trong 10 ~ 12h, không nghiền rong biển trong quá trình chế biến) → Đóng gói bao bì bán lẻ → Đóng thùng carton.

3. Kết quả xác định trước mã số: Theo hồ sơ đề nghị xác định trước mã số thì mặt hàng:

Tên thương mại: Rong biển cuộn cơm Ock-Dong-Ja vị truyền thống.

Tên gọi theo cấu tạo, công dụng: Rong biển khô.

Thành phần: 100% rong biển, đã được sấy khô, thích hợp dùng làm thức ăn cho người.

Tên khoa học: Porphyra tenera.

Ký, mã hiệu, chủng loại: không có.

Nhà sản xuất: Hyosung Food Co.,Ltd.

Thuộc nhóm 12.12Quả minh quyết(1), rong biển và tảo biển khác, củ cải đường (sugar beet) và mía đường, tươi, ướp lạnh, đông lạnh hoặc khô, đã hoặc chưa nghiền; hạt và nhân của hạt và các sản phẩm thực vật khác (kể cả rễ rau diếp xoăn chưa rang thuộc loài Cichorium intybus satibium) chủ yếu dùng làm thức ăn cho người, chưa được chi tiết hoặc ghi ở nơi khác”, phân nhóm “- Rong biển và các loại tảo khác”, phân nhóm “- - Thích hợp dùng làm thức ăn cho người”, phân nhóm “- - - Đã sấy khô nhưng chưa nghiền”, mã số 1212.21.19 “- - - - Loại khác” tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam.

Thông báo này có hiệu lực từ ngày ký.

Tổng cục trưởng Tổng cục Hải quan thông báo để Công ty TNHH XNK Nhất Thiên biết và thực hiện./.