BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC HẢI QUAN
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 6442/TB-TCHQ

Hà Nội, ngày 23 tháng 12 năm 2024

 

THÔNG BÁO

VỀ KẾT QUẢ XÁC ĐỊNH TRƯỚC MÃ SỐ

TỔNG CỤC TRƯỞNG TỔNG CỤC HẢI QUAN

Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23/6/2014;

Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21/01/2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan, được sửa đổi bổ sung tại Nghị định số 59/2018/NĐ-CP ngày 20/4/2018 của Chính phủ;

Căn cứ Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 của Bộ trưởng Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát hải quan, thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu, được sửa đổi, bổ sung tại Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20/4/2018 của Bộ trưởng Bộ Tài chính;

Căn cứ Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30/01/2015 của Bộ trưởng Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm, được sửa đổi bổ sung tại Thông tư số 17/2021/TT-BTC ngày 26/01/2021 của Bộ trưởng Bộ Tài chính;

Căn cứ Thông tư số 31/2022/TT-BTC ngày 08/6/2022 của Bộ trưởng Bộ Tài chính về việc ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam;

Trên cơ sở Đơn đề nghị xác định trước mã số số 100924-03/HW-TCHQ ngày 09/10/2024 của Công ty TNHH Công nghệ Huawei Việt Nam (MST: 0102735469) và hồ sơ kèm theo;

Tham khảo Tuyển tập ý kiến phân loại của Tổ chức Hải quan thế giới (WCO), công văn số 1447/TCHQ-TXNK ngày 04/4/2024 của Tổng cục Hải quan về việc phân loại Thiết bị đeo tay thông minh;

Theo đề nghị của Cục trưởng Cục Thuế Xuất nhập khẩu,

Tổng cục Hải quan thông báo kết quả xác định trước mã số như sau:

1. Hàng hóa đề nghị xác định trước mã số do tổ chức, cá nhân cung cấp:

Tên thương mại: Thiết bị đeo tay thông minh Huawei Watch GT 5 Pro (phiên bản đường kính 46mm)

Tên gọi theo cấu tạo, công dụng: Thiết bị đeo tay thông minh Huawei Watch GT 5 Pro (phiên bản đường kính 46mm) là đồng hồ đeo tay thông minh được sử dụng để xem thời gian (hiển thị thông tin ngày và giờ), báo thức, bấm giờ, đo và theo dõi các chỉ số liên quan đến hoạt động tập luyện thể dục thể thao của người dùng. Thiết bị có khả năng nhận/từ chối/thực hiện cuộc gọi thông qua kết nối bluetooth với thiết bị chủ (điện thoại, máy tính) bằng loa và mic đàm thoại tích hợp trên đồng hồ. Thiết bị này cũng có khả năng truyền, nhận dữ liệu (thông số thể thao, thông báo tin nhắn SMS/mạng xã hội, thông báo cuộc gọi đến, phát nhạc...) thông qua kết nối bluetooth với thiết bị chủ để đồng bộ dữ liệu. Thiết bị này có tích hợp màn hình cảm ứng AMOLED với kích thước 1.43 inch, độ phân giải 466 x 466 pixels.

Ký, mã hiệu, chủng loại: VLI-B29

Nhà sản xuất: Huawei Device Co., Ltd

2. Tóm tắt mô tả hàng hóa được xác định trước mã số:

Theo hồ sơ đề nghị xác định trước mã số, thông tin mặt hàng như sau:

- Thành phần, cấu tạo: Một bộ máy hoàn chỉnh gồm 01 đồng hồ thông minh (gồm pin và dây đeo) và 01 dây sạc. Thân máy làm bằng hợp kim titan, gốm tinh thể nano và dây đeo làm bằng cao su hoặc titan.

- Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng: Thiết bị đeo tay thông minh Huawei Watch GT 5 Pro (phiên bản đường kính 46mm) (sau đây gọi là “Huawei Watch GT 5 Pro 46mm”) là đồng hồ đeo tay được sử dụng để xem thời gian (hiển thị thông tin ngày và giờ), báo thức, bấm giờ, đo và theo dõi các chỉ số liên quan đến hoạt động tập luyện thể dục thể thao của người dùng, thông qua đo lường các yếu tố chính như khoảng cách đi bộ/chạy bộ, đếm bước chân, đo lượng calo bị đốt cháy, đo nhịp tim, theo dõi chất lượng giấc ngủ.... Thiết bị cũng có khả năng truyền và nhận các dữ liệu (thông số thể thao, thông báo tin nhắn SMS/mạng xã hội, thông báo cuộc gọi đến, phát nhạc...) thông qua kết nối bluetooth với thiết bị chủ đề đồng bộ dữ liệu, (thiết bị chủ của Huawei Watch GT 5 Pro 46mm là các thiết bị đa phương tiện có khả năng kết nối bluetooth với Huawei Watch GT 5 Pro 46mm và đồng bộ dữ liệu với các thiết bị này, ví dụ các thiết bị chủ như điện thoại di động thông minh, máy tính bảng...).

Ở lần đầu tiên khởi động và sử dụng Huawei Watch GT 5 Pro 46mm, người dùng cần bật tính năng cho phép kết nối Bluetooth trên thiết bị chủ và thực hiện ghép nối thiết bị chủ với Huawei Watch GT 5 Pro 46mm dựa theo hướng dẫn trên màn hình. Sau khi ghép nối thành công lần đầu tiên, ở những lần sử dụng tiếp theo, chỉ cần bật tính năng Bluetooth trên thiết bị chủ, thì Huawei Watch GT 5 Pro 46mm sẽ tự động kết nối lại với thiết bị chủ đó mà không cần thực hiện ghép nối lại. Huawei Watch GT 5 Pro 46mm cũng có màn hình hiển thị thời gian, có khả năng chống nước theo chuẩn 5 ATM, có tích hợp loa và mic. Thiết bị có khả năng nhận/từ chối/thực hiện cuộc gọi thông qua kết nối bluetooth với thiết bị chủ. Người dùng có thể từ chối/nhận cuộc gọi bằng cách bấm nút nhận/từ chối trên màn hình Huawei Watch GT 5 Pro 46mm. Bản chất cuộc gọi vẫn được thực hiện trên thiết bị chủ (điện thoại, máy tính), tuy nhiên lúc này âm thanh (loa, mic) trên thiết bị chủ không hoạt động mà cuộc đàm thoại được diễn ra thông qua loa và mic của Huawei Watch GT 5 Pro 46mm. Thiết bị có hỗ trợ định vị GPS, có hỗ trợ kết nối NFC.

Huawei Watch GT 5 Pro 46mm cũng có khả năng truyền và nhận các dữ liệu SMS, cụ thể thiết bị này nhận được thông báo có tin nhắn mới và người dùng có thể đọc nội dung tin nhắn trên màn hình thiết bị, đồng thời người dùng cũng có thể trả lời bằng những tin nhắn nhanh được soạn sẵn, ví dụ như: “OK”; “Có”; “Không”; “Tôi đang bận”, tin nhắn soạn sẵn là những tin nhắn có sẵn trên thiết bị chủ, người dùng có thể cập nhật mới, thay đổi, xóa trên thiết bị chủ, sau đó đồng bộ sang Huawei Watch GT 5 Pro 46mm. Hoặc người dùng cũng có thể trực tiếp soạn thảo tin nhắn ngay trên đồng hồ Huawei Watch GT 5 Pro 46mm bằng bàn phím hiện trên màn hình thiết bị để trả lời cho tin nhắn, cuộc gọi nhận được.

Lưu ý: Nếu từ lần khởi động đầu tiên, Huawei Watch GT 5 Pro 46mm chưa từng được ghép nối với bất kì thiết bị chủ nào, thì người dùng không thể sử dụng bất kì tính năng nào (kể cả hiển thị giờ) của Huawei Watch GT 5 Pro 46mm.

- Thông số kỹ thuật: Kích thước thân máy (Đường kính x Độ dày) 46.3 mm x 10.9 mm, trọng lượng 53g (không bao gồm dây đeo), kích thước màn hình 1.43 inch, kết nối Bluetooth 5.2, chống nước theo chuẩn 5 ATM. Thiết bị có hỗ trợ định vị GPS, có hỗ trợ kết nối NFC, có tích hợp loa và mic. Các loại cảm biến đo lường được sử dụng trong thiết bị gồm cảm biến IMU 9 trục (cảm biến gia tốc kế, cảm biến con quay hồi chuyển, cảm biến từ kế), cảm biến nhịp tim quang học, cảm biến ánh sáng.

- Công dụng theo thiết kế: Thiết bị đeo tay thông minh Huawei Watch GT 5 Pro 46mm là đồng hồ đeo tay thông minh được sử dụng để xem thời gian (hiển thị thông tin ngày và giờ), báo thức, bấm giờ, đo và theo dõi các chỉ số liên quan đến hoạt động tập luyện thể dục thể thao của người dùng, thông qua đo lường các yếu tố chính như khoảng cách đi bộ/chạy bộ, đếm bước chân, đo lượng calo bị đốt cháy, đo nhịp tim, theo dõi chất lượng giấc ngủ.... Thiết bị đồng thời có khả năng nhận/từ chối/thực hiện cuộc gọi thông qua kết nối bluetooth với thiết bị chủ (điện thoại, máy tính) bằng loa và mic đàm thoại tích hợp trên đồng hồ. Thiết bị này cũng có khả năng truyền, nhận dữ liệu (thông số thể thao, thông báo tin nhắn SMS/mạng xã hội, thông báo cuộc gọi đến, phát nhạc...) thông qua kết nối bluetooth với thiết bị chủ để đồng bộ dữ liệu. Thiết bị có hỗ trợ kết nối không dây tầm ngắn NFC (Near-Field Communication).

3. Kết quả xác định trước mã số:

Tên thương mại: Thiết bị đeo tay thông minh Huawei Watch GT 5 Pro (phiên bản đường kính 46mm)

Tên gọi theo cấu tạo, công dụng: Thiết bị đeo tay thông minh Huawei Watch GT 5 Pro (phiên bản đường kính 46mm)

Theo thông tin cung cấp của doanh nghiệp đề nghị xác định trước mã số, thiết bị được trình bày ở dạng đeo tay, có mặt hiển thị bằng quang điện tử (màn hình AMOLED), có tích hợp màn hình cảm ứng, có khả năng kết nối (ghép đôi) với các thiết bị khác như điện thoại thông minh, máy tính bảng (sau đây gọi chung các thiết bị có khả năng ghép đôi với Huawei Watch GT 5 Pro (phiên bản đường kính 46mm) là “thiết bị chủ”)... thông qua giao thức bluetooth.

Ở lần sử dụng đầu tiên, thiết bị phải được ghép đôi với thiết bị chủ để có thể hoạt động, nếu không thì người dùng không thể sử dụng được bất kỳ tính năng nào (kể cả hiển thị giờ) trên thiết bị này.

Sau khi kết nối với thiết bị chủ, Huawei Watch GT 5 Pro (phiên bản đường kính 46mm) có khả năng thực hiện các chức năng sau:

+ Thực hiện và nhận cuộc gọi thông qua thiết bị chủ (tích hợp loa và micro để thực hiện chức năng gọi điện và trả lời cuộc gọi trực tiếp trên thiết bị).

+ Xem tin nhắn và trả lời tin nhắn trực tiếp trên thiết bị.

+ Hiển thị thông tin ngày và giờ, báo thức, bấm giờ, có khả năng truyền, nhận dữ liệu (thông số thể thao, thông báo từ thiết bị chủ, phát nhạc...) thông qua kết nối bluetooth với thiết bị chủ để đồng bộ dữ liệu. Có hỗ trợ kết nối NFC.

+ Đo và theo dõi các chỉ số liên quan đến hoạt động tập luyện thể dục thể thao của người dùng, thông qua đo lường các yếu tố chính như khoảng cách đi bộ/chạy bộ, đếm bước chân, đo lượng calo bị đốt cháy, đo nhịp tim, theo dõi chất lượng giấc ngủ....

Ký, mã hiệu, chủng loại: VLI-B29

Nhà sản xuất: Huawei Device Co., Ltd

thuộc nhóm 85.17 “Bộ điện thoại, kể cả điện thoại thông minh và điện thoại khác cho mạng di động tế bào hoặc mạng không dây khác; thiết bị khác để truyền hoặc nhận tiếng, hình ảnh hoặc dữ liệu khác, kể cả các thiết bị viễn thông nối mạng hữu tuyến hoặc không dây (như loại sử dụng trong mạng nội bộ hoặc mạng diện rộng), trừ loại thiết bị truyền hoặc thu của nhóm 84.43, 85.25, 85.27 hoặc 85.28”, phân nhóm “- Thiết bị khác để phát hoặc nhận tiếng, hình ảnh hoặc dữ liệu khác, kể cả thiết bị thông tin hữu tuyến hoặc không dây (như loại sử dụng trong mạng nội bộ hoặc mạng diện rộng)”, phân nhóm 8517.62 “- - Máy thu, đổi và truyền hoặc tái tạo âm thanh, hình ảnh hoặc dạng dữ liệu khác, kể cả thiết bị chuyển mạch và thiết bị định tuyến”, phân nhóm “- - Thiết bị truyền dẫn khác kết hợp với thiết bị thu”, mã số 8517.62.59 “- - - - Loại khác” tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam.

Thông báo này có hiệu lực từ ngày ký.

Tổng cục trưởng Tổng cục Hải quan thông báo để Công ty TNHH Công nghệ Huawei Việt Nam biết và thực hiện./.