BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC HẢI QUAN
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 6466/TB-TCHQ

Hà Nội, ngày 13 tháng 12 năm 2023

 

THÔNG BÁO

VỀ KẾT QUẢ XÁC ĐỊNH TRƯỚC MÃ SỐ

TỔNG CỤC TRƯỞNG TỔNG CỤC HẢI QUAN

Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23 tháng 6 năm 2014;

Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan; Nghị định số 59/2018/NĐ-CP ngày 20 tháng 4 năm 2018 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015;

Căn cứ Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25 tháng 03 năm 2015 của Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát hải quan, thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu; Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20 tháng 4 năm 2018 của Bộ Tài chính sửa đổi, bổ sung một số điều tại Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25 tháng 3 năm 2015; Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30 tháng 01 năm 2015 của Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm; Thông tư số 17/2021/TT-BTC ngày 26 tháng 02 năm 2021 sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30 tháng 01 năm 2015; Thông tư số 31/2022/TT-BTC ngày 08/6/2022 của Bộ Tài chính ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam;

Trên cơ sở Đơn đề nghị xác định trước mã số số 370/XN-LD ngày 11/12/2023 của Công ty cổ phần tập đoàn công nghiệp Quang Trung (MST: 2700118201);

Theo đề nghị của Cục trưởng Cục Thuế Xuất nhập khẩu,

Tổng cục Hải quan thông báo kết quả xác định trước mã số như sau:

1. Hàng hóa đề nghị xác định trước mã số do tổ chức, cá nhân cung cấp:

Tên thương mại: Ống bằng thép không hợp kim

Tên gọi theo cấu tạo, công dụng: Các đoạn ống bằng thép không hợp kim được lốc từ thép tấm và hàn theo chiều dọc, sau đó hàn ghép lại với nhau tạo thành các đường ống có đường kính mặt cắt ngoài 4500mm, độ dày 24.2mm; chiều dài 27450mm (không có kèm các phụ kiện khác bên trong mỗi đoạn ống)

Công dụng: Mặt hàng được sử dụng trong các công trình công nghiệp, công trình năng lượng hoặc các hệ thống ống dẫn nước, thải nước cho các nhà máy nhiệt điện, thủy điện,... Mặt hàng không sử dụng cho các đường ống dẫn đầu hoặc khí, không phải loại Ống chống sử dụng trong khoan dầu hoặc khí.

Ký, mã hiệu, chủng loại: Không có thông tin

Nhà sản xuất: Công ty TNHH CS Wind Việt Nam. (Vietnam)

2. Tóm tắt mô tả hàng hóa được xác định trước mã số:

Thông tin mô tả hàng hóa do doanh nghiệp cung cấp:

Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học:

Các đoạn ống bằng thép không hợp kim được lốc từ thép tấm và hàn theo chiều dọc, sau đó hàn ghép lại với nhau tạo thành các đường ống có đường kính mặt cắt ngoài 4500mm, độ dày 24.2mm; chiều dài 27450mm (không có kèm các phụ kiện khác bên trong mỗi đoạn ống)

Bảng: Thành phần, hàm lượng (%) các nguyên tố (ngoài Fe) do Công ty cung cấp

Fe

97.6257

Ti

0.0035

C

0.169

Cr

0.074

Si

0.16

Ni

0.025

Mn

1.428

Cu

0.02

P

0.0149

Mo

0.016

S

0.0007

C

0.4282

Al

0.0285

B

0.0005

Nb

0.002

N

0.003

V

0.001

 

 

Quy trình sản xuất: Thép tấm → Cắt thép tấm → Vát mép → Lốc → Hàn đường sinh (hàn theo chiều dọc) → Hàn chu vi (Hàn nối các phân đoạn ống) → Kiểm tra không phá hủy → Làm sạch, chuẩn bị bề mặt → Bắn bi → Phun sơn → Vận chuyển trong nhà máy → Lưu trữ

3. Kết quả xác định trước mã số:

Tên thương mại: Ống bằng thép không hợp kim

Tên gọi theo cấu tạo, công dụng, cách thức sử dụng: Ống bằng thép không hợp kim được hàn theo chiều dọc, có đường kính mặt cắt ngoài 4500mm, độ dày 24.2mm; chiều dài 27450mm (không có kèm các phụ kiện khác bên trong mỗi đoạn ống)

Công dụng theo khai báo của doanh nghiệp: Mặt hàng được sử dụng trong các công trình công nghiệp, công trình năng lượng hoặc các hệ thống ống dẫn nước, thải nước cho các nhà máy nhiệt điện, thủy điện,... Mặt hàng không sử dụng cho các đường ống dẫn dầu hoặc khí, không phải loại Ống chống sử dụng trong khoan dầu hoặc khí.

Quy trình sản xuất do doanh nghiệp cung cấp: Thép tấm → Cắt thép tấm → Vát mép → Lốc → Hàn đường sinh (hàn theo chiều dọc) → Hàn chu vi (Hàn nối các phân đoạn ống) → Kiểm tra không phá hủy → Làm sạch, chuẩn bị bề mặt → Bắn bi → Phun sơn → Vận chuyển trong nhà máy → Lưu trữ

Ký, mã hiệu, chủng loại: Không có thông tin

Nhà sản xuất: Công ty TNHH CS Wind Việt Nam. (Vietnam)

thuộc nhóm 73.05Các loại ống và ống dẫn khác bằng sắt hoặc thép (ví dụ, được hàn, tán bằng đinh hoặc ghép với nhau bằng cách tương tự), có mặt cắt ngang hình tròn, đường kính ngoài trên 406,4 mm”, phân nhóm “- Loại khác, được hàn”, phân nhóm 7305.31 “- - Hàn theo chiều dọc”, mã số 7305.31.90 “- - - Loại khác” tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam.

Thông báo này có hiệu lực từ ngày ký.

Tổng cục trưởng Tổng cục Hải quan thông báo để Công ty cổ phần tập đoàn công nghiệp Quang Trung biết và thực hiện./.