BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC HẢI QUAN
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 3927/TB-TCHQ

Hà Nội, ngày 19 tháng 8 năm 2024

 

THÔNG BÁO

VỀ KẾT QUẢ XÁC ĐỊNH TRƯỚC MÃ SỐ

TỔNG CỤC TRƯỞNG TỔNG CỤC HẢI QUAN

Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23 tháng 6 năm 2014;

Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan; Nghị định số 59/2018/NĐ-CP ngày 20 tháng 4 năm 2018 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015;

Căn cứ Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25 tháng 03 năm 2015 của Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát hải quan, thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu; Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20 tháng 4 năm 2018 của Bộ Tài chính sửa đổi, bổ sung một số điều tại Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25 tháng 3 năm 2015; Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30 tháng 01 năm 2015 của Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm; Thông tư số 17/2021/TT-BTC ngày 26 tháng 02 năm 2021 sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30 tháng 01 năm 2015; Thông tư số 31/2022/TT-BTC ngày 08 tháng 6 năm 2022 của Bộ Tài chính về việc ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam;

Trên cơ sở Đơn đề nghị xác định mã số số SK-GDC/XDTMS-3 ngày 07/6/2024 (nhận ngày 25/6/2024) của Công ty TNHH Samkwang CF Vina (MST: 3603915732) và hồ sơ kèm theo;

Theo đề nghị của Cục trưởng Cục Thuế Xuất nhập khẩu,

Tổng cục Hải quan thông báo kết quả xác định trước mã số như sau:

1. Hàng hóa đề nghị xác định trước mã số do tổ chức, cá nhân cung cấp:

Tên thương mại: COLD FORGING MANDREL

Tên gọi theo cấu tạo, công dụng: Dụng cụ để dập (ép) các sản phẩm kim loại, tạo lỗ tròn bên trong của sản phẩm bánh răng, dùng cho máy dập, ép, chất liệu bằng thép.

Ký, mã hiệu, chủng loại: SK-M55D0104

Nhà sản xuất: SAMKWANG MOTORS CO., LTD

2. Tóm tắt mô tả hàng hóa được xác định trước mã số: Theo hồ sơ đề nghị xác định trước mã số, thông tin mặt hàng như sau:

- Thành phần, cấu tạo: Dụng cụ đề dập (ép) các sản phẩm kim loại, tạo lỗ tròn bên trong của sản phẩm bánh răng, dạng hình trụ tròn đặc, đường kính tại vị trí lớn nhất 47mm, đường kính tại vị trí nhỏ nhất 44mm, dài 147mm. Dùng để đúc (nén) bánh răng (bằng thép) truyền chuyển động.

- Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng:

+ Gắn các chi tiết sau vào máy dập nguội:

• Khuôn (DIE), model SK-M5D0101 (doanh nghiệp xin xác định mã HS mặt hàng này). Gắn vào mặt đế. Dùng để chứa đựng phôi thép (vật cần tạo hình bánh răng).

• Dụng cụ dập (ép) các sản phẩm kim loại để tạo viền bên ngoài của sản phẩm bánh răng (PUNCH), model SK-M5D0103 (thuộc đơn số SK-GDC/XDTMS-2). Gắn vào búa dập.

• Dụng cụ để dập (ép) tạo lỗ tròn bên trong của sản phẩm bánh răng (MANDREL), model SK-M55D0104 (thuộc đơn số SK-GDC/XDTMS-3). Gắn vào búa dập.

• Đế đỡ khuôn, dùng để lấy sản phẩm thành phẩm ra bằng cách đẩy lên (KNOCKOUT), model SK-M5D0105 (thuộc đơn số SK-GDC/XDTMS-4). Gắn vào mặt đế.

+ Đưa phôi thép ở nhiệt độ thường (phôi thép đã được đúc sẵn là hình tròn rỗng (o-ring)), đặt lên trên lỗ tròn trong lòng khuôn.

+ Khi gia công dập, máy dập sẽ được dập xuống. Búa dập đã gắn 02 dụng cụ “punch” và “mandrel” dập (ép) xuống phôi thép giúp đồng thời tạo viền bên ngoài của sản phẩm bánh răng và tạo lỗ tròn bên trong bánh răng. Thực tế, do phôi thép là hình tròn rỗng (o-ring), khi “punch” đi xuống và ép vào phôi thép, “mandrel” là chi tiết có tác dụng giữ cố định phôi để tránh làm phôi thép bị nghiền nát.

+ Sau khi kết thúc quá trình dập, búa dập thu về và đưa “punch” và “mandrel” ra khỏi lòng khuôn. Lúc này, để đỡ khuôn (knockout) với cơ chế đẩy lên sẽ đẩy sản phẩm hoàn thiện ra khỏi khuôn.

- Thông số kỹ thuật: Sản phẩm là dạng hình trụ tròn đặc, kích thước tại điểm lớn nhất của trụ là ϕ47 (mm), kích thước tại điểm nhỏ nhất của trụ là ϕ44 (mm), chiều dài 147mm. Đầu gia công (trực tiếp tạo hình viền bên trong bánh răng) là đầu có kích thước ϕ44mm.

- Công dụng theo thiết kế: Dụng cụ để dập (ép) các sản phẩm kim loại, tạo lỗ tròn bên trong của sản phẩm bánh răng, dùng cho máy dập, ép, chất liệu bằng thép.

3. Kết quả xác định trước mã số: Theo hồ sơ đề nghị xác định trước mã số, Tổng cục Hải quan xác định kết quả xác định trước mã số như sau:

Tên thương mại: COLD FORGING MANDREL

Tên gọi theo cấu tạo, công dụng: Dụng cụ dập tạo lỗ tròn bên trong của sản phẩm bánh răng, được lấp trong máy công cụ (máy dập nguội), dùng để tạo ra sản phẩm bánh răng bằng thép.

Ký, mã hiệu, chủng loại: SK-M55D0104

Nhà sản xuất: SAMKWANG MOTORS CO., LTD

thuộc nhóm 82.07 “Các dụng cụ có thể thay đổi được dùng cho các dụng cụ cầm tay, có hoặc không hoạt động bằng điện, hoặc dùng cho máy công cụ (ví dụ, để ép, dập, đục lỗ, ta rô, ren, khoan, chuốt, phay, cán, tiện hoặc bắt, đóng vít), kể cả khuôn kéo để kéo hoặc ép đùn kim loại, và các loại dụng cụ để khoan đá hoặc khoan đất”, mã số 8207.30.00 “- Dụng cụ để ép, dập hoặc đục lỗ” tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam.

Thông báo này có hiệu lực từ ngày ký

Tổng cục trưởng Tổng cục Hải quan thông báo để Công ty TNHH Samkwang CF Vina biết và thực hiện./.