BỘ TÀI CHÍNH | CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM |
Số: 3965/TB-TCHQ | Hà Nội, ngày 20 tháng 8 năm 2024 |
VỀ KẾT QUẢ XÁC ĐỊNH TRƯỚC MÃ SỐ
TỔNG CỤC TRƯỞNG TỔNG CỤC HẢI QUAN
Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23 tháng 6 năm 2014;
Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan; Nghị định số 59/2018/NĐ-CP ngày 20 tháng 04 năm 2018 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015;
Căn cứ Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/03/2015 của Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan; kiểm tra giám sát hải quan; thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu; Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30/01/2015 của Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm; Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20/4/ 2018 sửa đổi, bổ sung một số điều tại Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 của Bộ Tài chính; Thông tư số 31/2022/TT-BTC ngày 8/6/2022 của Bộ Tài chính ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam;
Trên cơ sở hồ sơ đề nghị xác định trước mã số, Đơn đề nghị số 01/ERK603-CV ngày 25/07/2024 của Công ty TNHH Xuất nhập khẩu và Thương mại EUREKA, mã số thuế: 0107792615;
Theo đề nghị của Cục trưởng Cục Thuế xuất nhập khẩu,
Tổng cục Hải quan thông báo kết quả xác định trước mã số như sau:
1. Hàng hóa đề nghị xác định trước mã số do tổ chức, cá nhân cung cấp:
| ||||||
2. Tóm tắt mô tả hàng hóa được xác định trước mã số: Theo hồ sơ xác định trước mã số, thông tin mặt hàng như sau: - Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học: Thanh nhôm dùng để treo rèm cửa (bên trong có nẹp nhựa theo rãnh), bằng hợp kim nhôm kèm phụ kiện bằng nhựa - Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng: Thanh treo rèm đã được gia công hoàn thiện, chỉ cần lắp ráp thêm phụ kiện Những thanh này là một phần của hệ thống mô-đun cho phép khách hàng lắp ráp một bộ thanh treo rèm từ nhiều bộ phận khác nhau. Do đặc tính kết cấu gồm nhiều mô đun riêng lẻ và nhu cầu khách hàng tùy theo các công trình ngoài thực tế, mà sản phẩm chưa thể lắp ngay các phụ kiện đi kèm như: trụ đỡ thanh treo rèm, trụ tường, bát gỗ, vòng ô rê, núm buộc rèm, dây vén rèm, đầu khung rèm (nhựa trang trí), bi chạy khung ray,...nhưng đã mang đặc trưng của sản phẩm thanh treo rèm cửa. Thực tế sử dụng các phụ kiện kèm theo này cần lắp ráp theo từng công trình phù hợp. Sản phẩm được bán thẳng cho người tiêu dùng, sản phẩm không cần gia công tiếp, trực tiếp lắp thêm những phụ kiện như bi chạy, bịt đầu....(tùy chỉnh) và đưa vào sử dụng như thanh treo rèm hoàn chỉnh. Sau đó sản phẩm được lắp đặt vào giá đỡ đã được cố định trên tường với với mục đích và tác dụng là treo và đóng mở rèm cửa. - Hàm lượng tính trên trọng lượng: + Thanh nhôm dùng để treo rèm cửa (bên trong có nẹp nhựa theo rãnh), bằng hợp kim nhôm với thành phần như sau: Al: 98.8% , Si: 0.419% , Fe: 0.136%, Cu: 0.036%, Mn: 0.022%, Mg: 0.433%, Cr: 0.012%, Zn: 0.037%, Ti: 0.017%, Co: <0.005%, Pb: 0.0016%, Sb: <0.007%, Sn: 0.0015%, V: 0.012% + Phụ kiện: 100 % plastic đã được tạo hình trang trí - Thông số kỹ thuật: Dài 6300mm, đường kính mặt cắt 32mm, độ dày 0.8mm, khối lượng 1.23kg/thanh - Quy trình sản xuất: Bước 1: Nung nóng chảy nhôm nguyên liệu Bước 2: Tạo hình sản phẩm thông qua khuôn ép đùn Bước 3: Đánh bóng bề mặt sản phẩm Bước 4: Cắt thanh treo rèm thành các chiều dài tùy ý theo đặt hàng Bước 5: Kiểm tra độ cứng của sản phẩm Bước 6: Sơn phủ trang trí bề mặt thanh theo rèm theo yêu cầu đặt hàng: bao gồm sơn nền, sơn màu, sơn bóng bề mặt Bước 7: Hoàn thiện trang trí cho thanh treo rèm (tùy ý): - Trạm khắc hoa văn qua máy khác - Thêm phụ kiện nhựa hoàn thiện đường ray treo rèm Bước 8: Đóng gói sản phẩm hoàn thiện - Công dụng theo thiết kế: Dùng để làm thanh treo rèm cửa, cửa sổ, kết hợp cùng các phụ kiện khác khác như bịt đầu, bi chạy và đặt lên lên giá đỡ. | ||||||
3. Kết quả xác định trước mã số: Theo thông tin trên Đơn đề nghị xác định trước mã số, thông tin tại tài liệu đính kèm hồ sơ, mặt hàng như sau:
thuộc nhóm 83.02 “Giá, khung, phụ kiện và các sản phẩm tương tự bằng kim loại cơ bản dùng cho đồ nội thất, cho cửa ra vào, cầu thang, cửa sổ, mành che, thân xe (coachwork), yên cương, rương, hòm hoặc các loại tương tự; giá để mũ, mắc mũ, chân giá đỡ và các loại giá cố định tương tự bằng kim loại cơ bản; bánh xe đẩy (castor) có giá đỡ bằng kim loại cơ bản; cơ cấu đóng cửa tự động bằng kim loại cơ bản.” phân nhóm “- Giá, khung, phụ kiện và các sản phẩm tương tự khác;”, phân nhóm 8302.41 “- - Phù hợp cho xây dựng:”, mã số 8302.41.90 “- - - Loại khác” tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam./.