BỘ TÀI CHÍNH | CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM |
Số: 4009/TB-TCHQ | Hà Nội, ngày 22 tháng 8 năm 2024 |
THÔNG BÁO
VỀ KẾT QUẢ XÁC ĐỊNH TRƯỚC MÃ SỐ
TỔNG CỤC TRƯỞNG TỔNG CỤC HẢI QUAN
Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23 tháng 6 năm 2014;
Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan; Nghị định số 59/2018/NĐ-CP ngày 20 tháng 04 năm 2018 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015;
Căn cứ Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/03/2015 của Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan; kiểm tra giám sát hải quan; thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu; Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30/01/2015 của Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm; Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20/4/2018 sửa đổi, bổ sung một số điều tại Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 của Bộ Tài chính; Thông tư số 31/2022/TT-BTC ngày 8/6/2022 của Bộ Tài chính ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam;
Trên cơ sở hồ sơ đề nghị xác định trước mã số, Đơn đề nghị số 01-XĐT-MK ngày 25/6/2024 của Công ty TNHH Mekai Chemical (Việt Nam), mã số thuế: 0240964732;
Theo đề nghị của Cục trưởng Cục Thuế xuất nhập khẩu,
Tổng cục Hải quan thông báo kết quả xác định trước mã số như sau:
1. Hàng hóa đề nghị xác định trước mã số do tổ chức, cá nhân cung cấp:
| ||||||
2. Tóm tắt mô tả hàng hóa được xác định trước mã số: Theo hồ sơ xác định trước mã số, thông tin mặt hàng như sau: - Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học: C7H10N2. - Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng: Sản phẩm này thường được sử dụng làm chất trung gian trong nhiều sản phẩm như chất chống ăn mòn Tolytriazol và phụ gia cao su MMB. Nó có thể được sử dụng làm chất khởi đầu của polyether bọt xốp cứng đặc chủng. Polyol polyether tổng hợp với O-TDA làm chất khởi đầu để tạo ra bọt xốp đồng đều mà không gây co ngót, giúp nâng cao hiệu suất cách nhiệt và tính năng kích thước nhiệt độ thấp của bọt xốp. Ngoài ra, polyether bọt xốp cứng được sản xuất có khả năng tương thích tốt với cyclopentane. Nó có thể thay thế o-phenylenediamine có giá thành tương đối cao trong nhiều ứng dụng như tăng cứng epoxy, khởi tạo polyme, liên kết ngang, mở rộng chuỗi và endcapping. - Hàm lượng tính trên trọng lượng: Concentration (weight): 100%. - Thông số kỹ thuật: Sản phẩm này ở nhiệt độ thường là chất rắn màu xám nhạt, có mùi amin. Nhiệt độ nóng chảy: 62.78°C, điểm chớp cháy: 157.22°C, nhiệt độ tự bốc cháy: 540°C, không bền trong không khí, và đổi màu nhanh. Muối hydrochloride của nó tương đối ổn định, tan trong nước, benzen, cloroform, etyl acetat, rượu và các chất hữu cơ khác. - Công dụng theo thiết kế: Được sử dụng trong tổng hợp hữu cơ. Chẳng hạn như sản xuất chất ức chế ăn mòn methylbenzotriazole và phụ gia cao su MMB. Nó có thể được sử dụng như một chất khởi tạo polyether bọt cứng đặc biệt, chất đóng rắn nhựa epoxy, khởi tạo polymer, liên kết ngang, mở rộng chuỗi và đóng nắp cuối,... | ||||||
3. Kết quả xác định trước mã số: Theo thông tin trên Đơn đề nghị xác định trước mã số, thông tin tại tài liệu đính kèm hồ sơ, mặt hàng như sau:
thuộc nhóm 29.21 “Hợp chất chức amin”, phân nhóm “- Amin thơm đa chức và các dẫn xuất của chúng; muối của chúng”, mã số 2921.51.00 “- - o-, m-, p- Phenylenediamine, diaminotoluenes và các dẫn xuất của chúng; muối của chúng” tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam./.