BỘ TÀI CHÍNH | CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM |
Số: 4777/TB-TCHQ | Hà Nội, ngày 04 tháng 10 năm 2024 |
THÔNG BÁO
VỀ KẾT QUẢ XÁC ĐỊNH TRƯỚC MÃ SỐ
TỔNG CỤC TRƯỞNG TỔNG CỤC HẢI QUAN
Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23/6/2014;
Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21/01/2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan, được sửa đổi, bổ sung tại Nghị định số 59/2018/NĐ-CP ngày 20/4/2018 của Chính phủ;
Căn cứ Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 của Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát hải quan, thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu, được sửa đổi, bổ sung tại Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20/4/2018 của Bộ Tài chính;
Căn cứ Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30/01/2015 của Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm, được sửa đổi, bổ sung tại Thông tư số 17/2021/TT-BTC ngày 26/02/2021 của Bộ Tài chính;
Căn cứ Thông tư số 31/2022/TT-BTC ngày 08/6/2022 của Bộ Tài chính về việc ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam;
Trên cơ sở hồ sơ đề nghị xác định trước mã số, đơn đề nghị số 01/LGEVH/SCM/XDTMS/2023 ngày 20/09/2023, công văn số 08/LGEVH-HN ngày 06/02/2024 của Công ty TNHH LG Electronics Việt Nam Hải Phòng, mã số thuế 0201311397 cung cấp;
Theo đề nghị của Cục trưởng Cục Thuế Xuất nhập khẩu.
Tổng cục Hải quan thông báo kết quả xác định trước mã số như sau:
1. Hàng hóa đề nghị xác định trước mã số do tổ chức, cá nhân cung cấp:
| ||||||
2. Tóm tắt mô tả hàng hóa được xác định trước mã số: - Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học: Hệ thống cơ khí có chức năng di chuyển, dẫn/dò đường; Hệ thống điện/điện tử bao gồm: + Khối điều hành tổng quát: phần cứng và phần mềm điều hành tất cả các thành phần của rô bốt, bao gồm cả mô tơ và cảm biến bố trí ở hệ thống cơ khí. + Khối quản lý bảng hiệu kỹ thuật số (digital signage). + Các thành phần con phục vụ kết nối khai thác dữ liệu (internet, mệnh lệnh từ người dùng), truyền dữ liệu đầu vào cho khối điều hành tổng quát xử lý: mô đun wifi, camera, micro, loa, màn hình cảm ứng. - Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng: + Kết nối internet cho phép người quản trị điều khiển từ xa thông qua các dịch vụ on cloud: cài đặt bản đồ khu vực tòa nhà vào bộ nhớ trong của Rô bốt (nhờ đó Rô bốt có thể xác định các vị trí để dẫn đường cho người sử dụng) và điều khiển các nội dung hiển thị trên các màn hình của Rô bốt, cũng như các lệnh khởi động lại, quay về sạc, lên lịch trình di chuyển. + Rô bốt di chuyển theo bản đồ và lịch trình đã cài đặt sẵn (chế độ rảnh) để cho phép người dùng xung quanh tương tác, hoặc đi trước dẫn đường khi nhận được yêu cầu từ người dùng. Người dùng chọn địa điểm cần dẫn đường thông qua hai màn hiển thị có cảm ứng trên thân Rô bốt, hoặc qua micro nhúng sẵn (dùng khẩu lệnh). Trong quá trình di chuyển, hai màn hình trên thân rô bốt có thể hiện thị quảng cáo. + Màn hình nhỏ ở phần đầu hiển thị hình ảnh tượng trưng cho đôi mắt của rô bốt thể hiện trạng thái của rô bốt. Rô bốt có khả năng tự hành (kiểm soát tốc độ, tránh đâm đụng, biết đổi hướng khi gặp vật cản). - Thông số kỹ thuật: Kích thước: 51cm x 51cm x 150cm, trọng lượng 80kg; Màn hình hiển thị LCD 9.2 inch ở phần đầu và 2 màn hình cảm ứng 27 inch ở phần thân (trước/sau); Hệ điều hành Android 10, bộ nhớ trong: 64GB; Ngôn ngữ nói/hiển thị: tiếng Hàn / tiếng Anh; Cảm biến: LiDAR, ToF, Magnetic, Bumper; Dung lượng pin: 1250W (625W x 2); Thời gian sạc (tự động): 5 tiếng; Thời gian hoạt động liên tục: 9 tiếng; Tốc độ di chuyển (tối đa): 1m/s (chiều rộng di chuyển tối thiểu 80cm); Tương thích bề mặt: đá cẩm thạch, thảm, xi măng, đá lát; Mạng kết nối: LTE, wifi. - Công dụng theo thiết kế: + Robot có trang bị camera cho phép chụp hình người dùng hoặc dùng để chụp hình ảnh xung quanh phục vụ chức năng tự dò đường (robot lưu lại hình ảnh chụp xung quanh để sau này so sánh và phân tích với hình ảnh chụp lại để nhận biết vị trí hiện tại robot đang đứng và phương hướng nếu nó bị lạc). Robot cho phép người dùng chơi game bằng cách thao tác trực tiếp trên màn hình cảm ứng trên thân trước robot. Robot có thể phát các audio thu sẵn liên quan đến điều hướng (ví dụ: “tôi sắp rẽ trái”, “tôi sắp rẽ phải”, “chúng ta đã đến nơi”,...) khi robot di chuyển đến điểm cài đặt sẵn hoặc audio do người quản trị cài đặt sẵn. Tuy nhiên, Robot không có khả năng quay và lưu trữ video với trang bị phần mềm hiện tại. + Hướng dẫn chỉ đường, dẫn đường cho khách đến chỗ mong muốn (theo khu vực nhất định) ứng dụng tại các trung tâm thương mại, siêu thị, sân bay, thư viện, các phòng trưng bày triển lãm, sảnh tiếp đón của khách sạn, bệnh viện... ; hai màn hình ở phần thân có thể dùng để quảng cáo bên cạnh việc cho phép người dùng tương tác để chọn địa điểm cần dẫn đường. | ||||||
3. Kết quả xác định trước mã số:
thuộc nhóm 85.43 “Máy và thiết bị điện, có chức năng riêng, chưa được chi tiết hoặc ghi ở nơi khác trong Chương này”, phân nhóm 8543.70 “- Máy và thiết bị khác”, mã số 8543.70.90 “- - Loại khác” tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam./.