BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC HẢI QUAN
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 510/TB-TCHQ

Hà Nội, ngày 05 tháng 02 năm 2025

 

THÔNG BÁO

VỀ KẾT QUẢ XÁC ĐỊNH TRƯỚC MÃ SỐ

TỔNG CỤC TRƯỞNG TỔNG CỤC HẢI QUAN

Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23 tháng 6 năm 2014;

Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan, được sửa đổi, bổ sung tại Nghị định số 59/2018/NĐ-CP ngày 20 tháng 4 năm 2018 của Chính phủ;

Căn cứ Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25 tháng 03 năm 2015 của Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát hải quan, thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu, được sửa đổi, bổ sung tại Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20 tháng 4 năm 2018 của Bộ Tài chính;

Căn cứ Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30 tháng 01 năm 2015 của Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm, được sửa đổi bổ sung tại Thông tư số 17/2021/TT-BTC ngày 26 tháng 02 năm 2021 của Bộ Tài chính;

Căn cứ Thông tư số 31/2022/TT-BTC ngày 08 tháng 6 năm 2022 của Bộ Tài chính về việc ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam;

Trên cơ sở hồ sơ đề nghị xác định trước mã số, Đơn đề nghị số 202411/ACC-XDM-01 ngày 20/11/2024 của Công ty Cổ phần Hóa chất Á Châu, mã số thuế: 0304918352;

Theo đề nghị của Cục trưởng Cục Thuế xuất nhập khẩu,

Tổng cục Hải quan thông báo kết quả xác định trước mã số như sau:

1. Hàng hóa đề nghị xác định trước mã số do tổ chức, cá nhân cung cấp:

Tên thương mại: Phytobaby CAP

Tên gọi theo cấu tạo, công dụng: Hỗn hợp chiết xuất làm dịu da, giảm mẩn đỏ

Ký, mã hiệu, chủng loại: Không có

Nhà sản xuất: JAKA Biotech Co., Ltd.

2. Tóm tắt mô tả hàng hóa được xác định trước mã số: Theo hồ sơ xác định trước mã số, thông tin mặt hàng như sau:

- Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học: Nước, Butylene Glycol, Citrus aurantium tachibana Peel Extract, Artemisia capillaris Extract, Pueraria lobata Root Extract.

- Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng:

+ Phytobaby CAP chủ yếu dựa vào tác dụng sinh học của các chiết xuất thảo dược từ Citrus aurantium tachibana, Artemisia capillarisPueraria lobata với mục tiêu giúp ngăn ngừa và giảm các triệu chứng eczema và tăng cường hàng rào bảo vệ da cho trẻ em và trẻ sơ sinh.

Nhờ vào cơ chế này, Phytobaby CAP được sử dụng rộng rãi trong các sản phẩm chăm sóc da cho trẻ em và người lớn, giúp giảm triệu chứng eczema và tăng cường sức khỏe da

+ Sử dụng: Được sử dụng làm nguyên liệu trong các sản phẩm chăm sóc trẻ em, sản phẩm giảm viêm, giảm steroid cho người lớn, tan trong nước. Thích hợp cho bệnh viêm da cấp tính, chăm sóc trẻ em, kem dưỡng da, kem, mặt nạ, làm sạch, v.v.

Hàm lượng khuyến nghị sử dụng: 2% -5%

Phương pháp sử dụng: Thêm dưới 45 □, sau đó khuấy cho đến khi trộn đều

- Hàm lượng tính trên trọng lượng:

Tên hóa học

CAS No.

Hàm lượng

Nước

7732-18-5

61.4-72.6%

Butylene Glycol

107-88-0

25.0-35.0%

Chiết xuất Citrus aurantium tachibana Peel

 

0.8-1.2%

Chiết xuất Artemisia capillaris

-

0.8-1.2%

Chiết xuất Pueraria lobata Root

223748-08-1

0.8-1.2%

- Thông số kỹ thuật:

+ Dạng lỏng màu vàng, mùi đặc trưng, pH 4.5-6.5, tỷ trọng 1-1.1 g/cm3

+ Đóng gói 10kg/thùng; 20kg/thùng

- Quy trình sản xuất:

1. Chuẩn bị nguyên liệu:

Bao gồm các chiết xuất chính: Citrus aurantium tachibana (vỏ quýt xanh), Pueraria lobata (rễ sắn dây), Artemisia capillaris (ngải cứu) và Butylene glycol. Nước được sử dụng trong quá trình hòa tan và trộn.

2. Quá trình khuấy/trộn (Stirring/Dissolving):

Citrus aurantium tachibana (vỏ quýt xanh), Pueraria lobata (rễ sắn dây), Artemisia capillaris (ngải cứu) và Butylene glycol được khuấy/hòa tan trong 4 giờ để đạt độ hòa quyện tốt nhất.

Sau quá trình sẽ thu được Phytobaby CAP dạng thô

3. Khử màu/khử mùi, lọc (Decolor/deodorize and Filtering)

Trong giai đoạn này, các chất không mong muốn như mùi mạnh hoặc màu không ổn định có thể được xử lý để đảm bảo sản phẩm đạt yêu cầu chất lượng.

Hỗn hợp sau khi khuấy và khử màu/khử mùi sẽ được lọc để loại bỏ các tạp chất.

Sau quá trình sẽ thu được Phytobaby CAP bán thành phẩm

4. Kiểm tra chất lượng (QC):

Bán thành phẩm sau khi lọc sẽ được kiểm tra chất lượng bởi bộ phận QC để đảm bảo các tiêu chuẩn về chất lượng được đáp ứng.

5. Đóng gói tại xưởng đạt tiêu chuẩn GMP:

Sản phẩm đạt chất lượng sau khi bộ phận QC kiểm tra sẽ được hoàn thiện và đóng gói tại xưởng đóng gói đạt tiêu chuẩn GMP để chuẩn bị cho việc phân phối ra thị trường

- Công dụng theo thiết kế: Được sử dụng làm nguyên liệu sản xuất các sản phẩm mỹ phẩm như sản phẩm chăm sóc trẻ em, sản phẩm giảm viêm, giảm steroid cho người lớn, kem dưỡng da, kem, mặt nạ, làm sạch, v.v.

3. Kết quả xác định trước mã số: Theo thông tin trên Đơn đề nghị xác định trước mã số, thông tin tại tài liệu đính kèm hồ sơ, mặt hàng như sau:

Tên thương mại: Phytobaby CAP

- Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học: Nước, Butylene Glycol, Citrus aurantium tachibana Peel Extract, Artemisia capillaris Extract, Pueraria lobata Root Extract.

- Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng:

+ Phytobaby CAP chủ yếu dựa vào tác dụng sinh học của các chiết xuất thảo dược từ Citrus aurantium tachibana, Artemisia capillarisPueraria lobata với mục tiêu giúp ngăn ngừa và giảm các triệu chứng eczema và tăng cường hàng rào bảo vệ da cho trẻ em và trẻ sơ sinh.

Nhờ vào cơ chế này, Phytobaby CAP được sử dụng rộng rãi trong các sản phẩm chăm sóc da cho trẻ em và người lớn, giúp giảm triệu chứng eczema và tăng cường sức khỏe da

+ Sử dụng: Được sử dụng làm nguyên liệu trong các sản phẩm chăm sóc trẻ em, sản phẩm giảm viêm, giảm steroid cho người lớn, tan trong nước. Thích hợp cho bệnh viêm da cấp tính, chăm sóc trẻ em, kem dưỡng da, kem, mặt nạ, làm sạch, v.v.

Hàm lượng khuyến nghị sử dụng: 2% -5%

Phương pháp sử dụng: Thêm dưới 45 □, sau đó khuấy cho đến khi trộn đều

- Hàm lượng tính trên trọng lượng:

Tên hóa học

CAS No.

Hàm lượng

Nước

7732-18-5

61.4-72.6%

Butylene Glycol

107-88-0

25.0-35.0%

Chiết xuất Citrus aurantium tachibana Peel

 

0.8-1.2%

Chiết xuất Artemisia capillaris

-

0.8-1.2%

Chiết xuất Pueraria lobata Root

223748-08-1

0.8-1.2%

- Thông số kỹ thuật:

+ Dạng lỏng màu vàng, mùi đặc trưng, pH 4.5-6.5, tỷ trọng 1-1.1 g/cm3

+ Đóng gói 10kg/thùng; 20kg/thùng

- Quy trình sản xuất:

1. Chuẩn bị nguyên liệu:

Bao gồm các chiết xuất chính: Citrus aurantium tachibana (vỏ quýt xanh), Pueraria lobata (rễ sắn dây), Artemisia capillaris (ngải cứu) và Butylene glycol. Nước được sử dụng trong quá trình hòa tan và trộn.

2. Quá trình khuấy/trộn (Stirring/Dissolving):

Citrus aurantium tachibana (vỏ quýt xanh), Pueraria lobata (rễ sắn dây), Artemisia capillaris (ngải cứu) và Butylene glycol được khuấy/hòa tan trong 4 giờ để đạt độ hòa quyện tốt nhất.

Sau quá trình sẽ thu được Phytobaby CAP dạng thô

3. Khử màu/khử mùi, lọc (Decolor/deodorize and Filtering)

Trong giai đoạn này, các chất không mong muốn như mùi mạnh hoặc màu không ổn định có thể được xử lý để đảm bảo sản phẩm đạt yêu cầu chất lượng.

Hỗn hợp sau khi khuấy và khử màu/khử mùi sẽ được lọc để loại bỏ các tạp chất.

Sau quá trình sẽ thu được Phytobaby CAP bán thành phẩm

4. Kiểm tra chất lượng (QC):

Bán thành phẩm sau khi lọc sẽ được kiểm tra chất lượng bởi bộ phận QC để đảm bảo các tiêu chuẩn về chất lượng được đáp ứng.

5. Đóng gói tại xưởng đạt tiêu chuẩn GMP:

Sản phẩm đạt chất lượng sau khi bộ phận QC kiểm tra sẽ được hoàn thiện và đóng gói tại xưởng đóng gói đạt tiêu chuẩn GMP để chuẩn bị cho việc phân phối ra thị trường

- Công dụng theo thiết kế: Được sử dụng làm nguyên liệu sản xuất các sản phẩm mỹ phẩm như sản phẩm chăm sóc trẻ em, sản phẩm giảm viêm, giảm steroid cho người lớn, kem dưỡng da, kem, mặt nạ, làm sạch, v.v.

Ký, mã hiệu, chủng loại: Không có

Nhà sản xuất JAKA Biotech Co., Ltd

thuộc nhóm 13.02 “Nhựa và các chiết xuất từ thực vật; chất pectic, muối của axit pectinic và muối của axit pectic; thạch rau câu (agar-agar) và các chất nhầy và các chất làm đặc, làm dày khác, đã hoặc chưa cải biến, thu được từ các sản phẩm thực vật.”, phân nhóm “- Nhựa và các chất chiết xuất từ thực vật:”, phân nhóm 1302.19 “- - Loại khác:”, mã số 1302.19.90 “- - - Loại khác” tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam./.