BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC HẢI QUAN
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 529/TB-TCHQ

Hà Nội, ngày 06 tháng 02 năm 2025

 

THÔNG BÁO

VỀ KẾT QUẢ XÁC ĐỊNH TRƯỚC MÃ SỐ

TỔNG CỤC TRƯỞNG TỔNG CỤC HẢI QUAN

Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23/6/2014;

Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21/01/2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan, được sửa đổi bổ sung tại Nghị định số 59/2018/NĐ-CP ngày 20/4/2018 của Chính phủ;

Căn cứ Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 của Bộ trưởng Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát hải quan, thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu, được sửa đổi, bổ sung tại Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20/4/2018 của Bộ trưởng Bộ Tài chính;

Căn cứ Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30/01/2015 của Bộ trưởng Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm, được sửa đổi bổ sung tại Thông tư số 17/2021/TT-BTC ngày 26/01/2021 của Bộ trưởng Bộ Tài chính;

Căn cứ Thông tư số 31/2022/TT-BTC ngày 08/6/2022 của Bộ trưởng Bộ Tài chính về việc ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam;

Trên cơ sở Đơn đề nghị xác định mã số số SEHCS-LOG20241111 ngày 11/11/2024 của Công ty TNHH Điện tử Samsung HCMC CE Complex - Chi nhánh Thành phố Hồ Chí Minh (MST: 0313055543-001) và hồ sơ kèm theo;

Theo đề nghị của Cục trưởng Cục Thuế Xuất nhập khẩu,

Tổng cục Hải quan thông báo kết quả xác định trước mã số như sau:

1. Hàng hóa đề nghị xác định trước mã số do tổ chức, cá nhân cung cấp:

Tên thương mại: Ổ cứng di động hiệu Samsung, chưa ghi, dung lượng 4TB

Tên gọi theo cấu tạo, công dụng: Ổ cứng di động hiệu Samsung, chưa ghi, chủ yếu dùng cho máy vi tính, dung lượng 4TB (Solid-state drive SSD)

Ký, mã hiệu, chủng loại: MU-PC4T0T/WW

Nhà sản xuất: Samsung Electronics Co., Ltd

2. Tóm tắt mô tả hàng hóa được xác định trước mã số: Theo hồ sơ đề nghị xác định trước mã số, thông tin mặt hàng như sau:

- Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học: Vỏ kim loại bảo vệ. Bên trong là bản mạch điện tử đã lắp ráp, bao gồm: Bộ điều khiển để đọc dữ liệu; Các bộ nhớ NAND flash dạng chip để lưu trữ dữ liệu; Chip nhớ của bộ điều khiển DRAM (Dynamic-random access memory), là bộ nhớ đệm của ổ cứng, giúp quản lý vị trí lưu trữ các dữ liệu; Chip cầu nối (bridgechip) để chuyển đổi giữa kết nối SATA/PCIe và kết nối USB 3.2 (USB type C); Các linh kiện điện tử để kết nối khác như tụ điện, điện trở, …

- Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng: Ổ cứng di động Samsung chưa được ghi sẵn dữ liệu. Với dung lượng lưu trữ lớn, tốc độ đọc và ghi dữ liệu cao, đồng thời hỗ trợ dữ liệu giao thức SATA/ PCIe của máy tính, và có thể truyền dữ liệu đã lưu sang thiết bị khác, thông qua cáp kết nối USB 3.2 (USB type-C). Sản phẩm chủ yếu được sử dụng với máy vi tính, máy tính bảng.

- Thông số kỹ thuật: Kích thước (dài x rộng x dày): (85 x 57 x 8)mm. Trọng lượng 72gram. Dung lượng: 4TB. Cổng kết nối: USB 3.2 Gen 2 (10 GBPs) (USB type-C). Tốc độ đọc tuần tự: lên đến 1,050 MB/s. Tốc độ ghi tuần tự: lên đến 1,000 MB/s. Phần mềm quản lý: Samsung Magician software. Phần mềm vận hành tương thích: Window, macOS, Android.

3. Kết quả xác định trước mã số:

Tên thương mại: Ổ cứng di động hiệu Samsung, chưa ghi, dung lượng 4TB

Tên gọi theo cấu tạo, công dụng: Ổ cứng di động hiệu Samsung, loại chưa ghi, chủ yếu dùng cho máy vi tính, dung lượng 4TB (Solid-state drive SSD)

Ký, mã hiệu, chủng loại: MU-PC4T0T/WW

Nhà sản xuất: Samsung Electronics Co., Ltd

thuộc nhóm 85.23 “Đĩa, băng, các thiết bị lưu trữ bền vững, thể rắn, “thẻ thông minh” và các phương tiện lưu trữ thông tin khác để ghi âm thanh hoặc các nội dung, hình thức thể hiện khác, đã hoặc chưa ghi, kể cả bản khuôn mẫu và bản gốc để sản xuất băng đĩa, nhưng không bao gồm các sản phẩm của Chương 37”, phân nhóm “- Phương tiện lưu trữ thông tin bán dẫn”, phân nhóm 8523.51 “- - Các thiết bị lưu trữ bền vững, thể rắn”, phân nhóm “- - - Loại chưa ghi”, mã số 8523.51.11 “- - - - Loại dùng cho máy vi tính” tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam.

Thông báo này có hiệu lực từ ngày ký.

Tổng cục trưởng Tổng cục Hải quan thông báo để Công ty TNHH Điện tử Samsung HCMC CE Complex - Chi nhánh Thành phố Hồ Chí Minh biết và thực hiện./.