BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC HẢI QUAN
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 512/TB-TCHQ

Hà Nội, ngày 05 tháng 02 năm 2025

 

THÔNG BÁO

VỀ KẾT QUẢ XÁC ĐỊNH TRƯỚC MÃ SỐ

TỔNG CỤC TRƯỞNG TỔNG CỤC HẢI QUAN

Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23/6/2014;

Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21/01/2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan, được sửa đổi, bổ sung tại Nghị định số 59/2018/NĐ-CP ngày 20/04/2018 của Chính phủ;

Căn cứ Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 của Bộ trưởng Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát hải quan, thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu, được sửa đổi, bổ sung tại Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20/4/2018 của Bộ trưởng Bộ Tài chính;

Căn cứ Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30/01/2015 của Bộ trưởng Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm, được sửa đổi, bổ sung tại Thông tư số 17/2021/TT-BTC ngày 26/01/2021 của Bộ trưởng Bộ Tài chính;

Căn cứ Thông tư số 31/2022/TT-BTC ngày 08/6/2022 của Bộ trưởng Bộ Tài chính về việc ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam;

Trên cơ sở hồ sơ đề nghị xác định trước mã số, Đơn đề nghị xác định trước mã số số 0124/ĐK/OP ngày 10/12/2024 của Công ty TNHH Optibac Probiotics (VIETNAM) (MST: 0317904156) và hồ sơ kèm theo;

Theo đề nghị của Cục trưởng Cục Thuế xuất nhập khẩu,

Tổng cục Hải quan thông báo kết quả xác định trước mã số như sau:

1. Hàng hóa đề nghị xác định trước mã số do tổ chức, cá nhân cung cấp:

Tên thương mại: Thực phẩm bảo vệ sức khỏe Optibac For Those On Antibiotics.

Tên gọi theo cấu tạo, công dụng: Thực phẩm bảo vệ sức khỏe Optibac For Those On Antibiotics.

Ký, mã hiệu, chủng loại: Không có.

Nhà sản xuất: Lallemand Health Solutions Inc. (PerfecLAB).

2. Tóm tắt mô tả hàng hóa được xác định trước mã số:

- Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học: Trong 1 viên nang cứng:

* Tổng số probiotic (Lactobacillus rhamnosus Rosell-11, Bifidobacterium lactis Lafti B94, Lactobacillus acidophilus/helveticus Rosell-52) 4,5 x 109 CFU.

* Phụ liệu: chất độn (Tinh bột khoai tây); vỏ nang thực vật (hydroxypropyl methylcellulose); chất chống đông vón (magie stearat thực vật); chất chống oxy hóa (axit ascorbic).

- Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng: Uống 1 viên mỗi ngày, tốt nhất là dùng bữa sáng. Uống hàng ngày trong thời gian dùng thuốc kháng sinh và vài ngày sau đó hoặc cho đến khi hết sản phẩm. Có thể sử dụng liên tục cho những người dùng kháng sinh lâu dài. Với những người không thể nuốt viên nang mở và trộn bột với đồ uống/thức ăn mát.

- Hàm lượng tính trên trọng lượng: Khối lượng trung bình viên: 495 mg/viên ± 7,5%.

- Thông số kỹ thuật:

* Hộp 1 vỉ 10 viên. Khối lượng trung bình viên: 495 mg/viên ± 7,5%. Dạng bào chế: viên nang cứng.

* Chỉ tiêu chất lượng chủ yếu tạo nên công dụng của sản phẩm:

STT

Tên chỉ tiêu

Đơn vị tính

Mức công bố

1

Tổng số probiotics

CFU/viên

4,5 x 109 - 5,4 x 109

- Quy trình sản xuất: Chủng lợi khuẩn (Lactobacillus rhamnosus Rosell-11, Bifidobacterium lactis Lafti B94, Lactobacillus acidophilus/helveticus Rosell-52) đã được bất hoạt bằng quá trình đông khô, phối trộn với các nguyên liệu, phụ liệu khác sau đó đóng gói theo định lượng thành dạng viên nang cứng (495mg/viên). Đóng vỉ (10 viên/vỉ) và đóng hộp (01 vỉ/hộp), kiểm tra sản phẩm trước khi đưa ra thị trường.

- Công dụng theo thiết kế:

* Công dụng: Bổ sung lợi khuẩn cho cơ thể, hỗ trợ duy trì hệ vi sinh đường ruột.

* Đối tượng sử dụng: Trẻ từ 4 tuổi trở lên.

3. Kết quả xác định trước mã số: Theo thông tin trên Đơn đề nghị xác định trước mã số, thông tin tại tài liệu đính kèm hồ sơ, mặt hàng như sau:

- Tên thương mại: Thực phẩm bảo vệ sức khỏe Optibac For Those On Antibiotics.

- Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học: Trong 1 viên nang cứng:

* Tổng số probiotic (Lactobacillus rhamnosus Rosell-11, Bifidobacterium lactis Lafti B94, Lactobacillus acidophilus/helveticus Rosell-52) 4,5 x 109 CFU.

* Phụ liệu: chất độn (Tinh bột khoai tây); vỏ nang thực vật (hydroxypropyl methylcellulose); chất chống đông vón (magie stearat thực vật); chất chống oxy hóa (axit ascorbic).

- Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng: Uống 1 viên mỗi ngày, tốt nhất là dùng bữa sáng. Uống hàng ngày trong thời gian dùng thuốc kháng sinh và vài ngày sau đó hoặc cho đến khi hết sản phẩm. Có thể sử dụng liên tục cho những người dùng kháng sinh lâu dài. Với những người không thể nuốt viên nang mở và trộn bột với đồ uống/thức ăn mát.

- Hàm lượng tính trên trọng lượng: Khối lượng trung bình viên: 495 mg/viên ± 7,5%.

- Thông số kỹ thuật:

* Hộp 1 vỉ 10 viên. Khối lượng trung bình viên: 495 mg/viên ± 7,5%. Dạng bào chế: viên nang cứng.

* Chỉ tiêu chất lượng chủ yếu tạo nên công dụng của sản phẩm:

STT

Tên chỉ tiêu

Đơn vị tính

Mức công bố

1

Tổng số probiotics

CFU/viên

4,5 x 109 - 5,4 x 109

- Quy trình sản xuất: Chủng lợi khuẩn (Lactobacillus rhamnosus Rosell-11, Bifidobacterium lactis Lafti B94, Lactobacillus acidophilus/helveticus Rosell-52) đã được bất hoạt bằng quá trình đông khô, phối trộn với các nguyên liệu, phụ liệu khác sau đó đóng gói theo định lượng thành dạng viên nang cứng (495mg/viên). Đóng vỉ (10 viên/vỉ) và đóng hộp (01 vỉ/hộp), kiểm tra sản phẩm trước khi đưa ra thị trường.

- Công dụng theo thiết kế:

* Công dụng: Bổ sung lợi khuẩn cho cơ thể, hỗ trợ duy trì hệ vi sinh đường ruột.

* Đối tượng sử dụng: Trẻ từ 4 tuổi trở lên.

Ký, mã hiệu, chủng loại: Không có.

Nhà sản xuất: Lallemand Health Solutions Inc. (PerfecLAB).

thuộc nhóm 21.06 Các chế phẩm thực phẩm chưa được chi tiết hoặc ghi ở nơi khác”, phân nhóm 2106.90 - Loại khác”, phân nhóm “- - Thực phẩm bảo vệ sức khỏe (food supplements) khác; hỗn hợp vi chất để bổ sung vào thực phẩm”, mã số 2106.90.72 - - - Thực phẩm bảo vệ sức khỏe khác” tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam.

Thông báo này có hiệu lực từ ngày ký.

Tổng cục trưởng Tổng cục Hải quan thông báo để Công ty TNHH Optibac Probiotics (VIETNAM) biết và thực hiện./.