BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC HẢI QUAN
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 5586/TB-TCHQ

Hà Nội, ngày 26 tháng 11 năm 2021

 

THÔNG BÁO

VỀ KẾT QUẢ XÁC ĐỊNH TRƯỚC MÃ SỐ

TỔNG CỤC TRƯỞNG TỔNG CỤC HẢI QUAN

Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23 tháng 6 năm 2014;

Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan; Nghị định số 59/2018/NĐ-CP ngày 20 tháng 04 năm 2018 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015;

Căn cứ Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/03/2015 của Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan; kiểm tra giám sát hải quan; thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu; Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30/01/2015 của Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm; Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20/4/2018 sửa đổi, bổ sung một số điều tại Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 của Bộ Tài chính; Thông tư số 65/2017/TT-BTC ngày 27/6/2017 của Bộ Tài chính ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam; Thông tư số 09/2019/TT-BTC ngày 15/02/2019 sửa đổi bổ sung một số nội dung tại các Phụ lục của Thông tư số 65/2017/TT-BTC ngày 27/6/2017 của Bộ Tài chính;

Trên cơ sở hồ sơ đề nghị xác định trước mã số, Đơn đề nghị số 210911-03/ILJIN ngày 9/11/2021 và công văn số 2021-05-CV ngày 10/11/2021 của Công ty TNHH ILJIN DIAMOND VINA, mã số thuế: 0700837918;

Theo đề nghị của Cục trưởng Cục Thuế xuất nhập khẩu,

Tổng cục Hải quan thông báo kết quả xác định trước mã số như sau:

1. Hàng hóa đề nghị xác định trước mã số do tổ chức, cá nhân cung cấp:

Tên thương mại: Chi tiết hình đĩa cho công cụ cắt kim cương đa tinh thể (PCD) dùng sản xuất lưỡi cắt để cắt kim loại siêu cứng

Tên gọi theo cấu tạo, công dụng: Chi tiết hình đĩa cho công cụ cắt kim cương đa tinh thể (PCD) dùng sản xuất lưỡi cắt để cắt kim loại siêu cứng

Ký, mã hiệu, chủng loại: PCD

Nhà sản xuất: Công ty TNHH ILJIN DIAMOND Vina

2. Tóm tắt mô tả hàng hóa được xác định trước mã số: Theo hồ sơ xác định trước mã số, thông tin mặt hàng như sau:

- Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học: Được cấu tạo từ một khối hợp kim Vonfram, thành phần: kim cương: 18%, vonfram carbua: 80% và niobium: 2%

- Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng: Sản phẩm được làm bằng kim cương trên nền kim loại, là dụng cụ chưa lắp, hình đĩa, dùng sản xuất lưỡi cắt cho công cụ cắt.

- Hàm lượng tính trên trọng lượng: kim cương 18%, Vonfram carbua: 80% và niobium: 2%

- Thông số kỹ thuật: sản phẩm có đường kính 60mm, độ dày từ 0.8mm - 4.8mm

- Công dụng theo thiết kế: Sản phẩm là kim cương đa tinh thể, hình đĩa sau đó được cắt và sản xuất thành các lưỡi cắt PCD tiêu chuẩn

3. Kết quả xác định trước mã số: Theo thông tin trên Đơn đề nghị xác định trước mã số, công văn cam kết của công ty và thông tin tại tài liệu đính kèm hồ sơ, mặt hàng như sau:

Tên hàng hóa: Chi tiết hình đĩa cho công cụ cắt kim cương đa tinh thể (PCD) dùng sản xuất lưỡi cắt để cắt kim loại siêu cứng

- Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học: Được cấu tạo từ một khối hợp kim Vonfram, thành phần: kim cương: 18%, vonfram carbua: 80% và niobium: 2%

- Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng: Sản phẩm được làm bằng kim cương trên nền kim loại, là dụng cụ chưa lắp, hình đĩa, dùng sản xuất lưỡi cắt cho công cụ cắt.

- Hàm lượng tính trên trọng lượng: kim cương 18%, vonfram carbua: 80% và niobium: 2%

- Thông số kỹ thuật: sản phẩm có đường kính 60mm, độ dày từ 0.8mm - 4.8mm

- Công dụng theo thiết kế: Sản phẩm là kim cương đa tinh thể, hình đĩa sau đó được cắt và sản xuất thành các lưỡi cắt PCD tiêu chuẩn

Ký, mã hiệu, chủng loại: PCD

Nhà sản xuất: Côngty TNHH ILJIN DIAMOND Vina

thuộc nhóm 71.16 “Sản phm bằng ngọc trai tự nhiên hoặc nuôi cấy, đá quý hoặc đán quý (tự nhiên, tổng hợp hoặc tái tạo).” mã số 7116.20.00 “- Bằng đá quý hoặc đán quý (tự nhiên, tổng hợp hoặc tái tạo)” mã số tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam.

Thông báo này có hiệu lực kể từ ngày ban hành.

Tổng cục trưởng Tổng cục Hải quan thông báo để Công ty TNHH ILJIN DIAMOND VINA biết và thực hiện./.