BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC HẢI QUAN
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 223/TB-TCHQ

Hà Nội, ngày 14 tháng 01 năm 2025

 

THÔNG BÁO

VỀ KẾT QUẢ XÁC ĐỊNH TRƯỚC MÃ SỐ

TỔNG CỤC TRƯỞNG TỔNG CỤC HẢI QUAN

Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23 tháng 6 năm 2014;

Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan, được sửa đổi, bổ sung tại Nghị định số 59/2018/NĐ-CP ngày 20 tháng 4 năm 2018 của Chính phủ;

Căn cứ Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25 tháng 03 năm 2015 của Bộ trưởng Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát hải quan, thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu, được sửa đổi, bổ sung tại Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20 tháng 4 năm 2018 của Bộ trưởng Bộ Tài chính;

Căn cứ Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30 tháng 01 năm 2015 của Bộ trưởng Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm, được sửa đổi, bổ sung tại Thông tư số 17/2021/TT-BTC ngày 26 tháng 02 năm 2021 của Bộ trưởng Bộ Tài chính;

Căn cứ Thông tư số 31/2022/TT-BTC ngày 08 tháng 6 năm 2022 của Bộ trưởng Bộ Tài chính về việc ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam;

Trên cơ sở hồ sơ đề nghị xác định trước mã số, Đơn đề nghị số 2411/ACC-XDM-04 ngày 20/11/2024 của Công ty Cổ phần hóa chất Á Châu, mã số thuế: 0304918352;

Theo đề nghị của Cục trưởng Cục Thuế xuất nhập khẩu,

Tổng cục Hải quan thông báo kết quả xác định trước mã số như sau:

1. Hàng hóa đề nghị xác định trước mã số do tổ chức, cá nhân cung cấp:

Tên thương mại: RoBoost 35

Tên gọi theo cấu tạo, công dụng: COCAMIDOPROPYL BETAINE (CAPB), chất hoạt động bề mặt lưỡng tính dùng trong sản xuất hóa mỹ phẩm

Ký, mã hiệu, chủng loại: RoBoost 35

Nhà sản xuất: ROSSARI BIOTECH LIMITED

2. Tóm tắt mô tả hàng hóa được xác định trước mã số: Theo hồ sơ xác định trước mã số, thông tin mặt hàng như sau:

- Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học:

+ Tên hóa học: Cocamidopropyl betaine

+ Số CAS 61789-40-0

- Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng:

+ Sử dụng: Sử dụng trong công nghiệp làm nguyên liệu sản xuất chất tẩy rửa, làm sạch

+ Cơ chế hoạt động: CAPB có tính chất lưỡng tính, có nghĩa là nó có thể hoạt động như chất hoạt động bề mặt cation trong môi trường axit và anion trong môi trường kiềm. Điều này cho phép nó tương thích tốt với nhiều loại công thức sản phẩm khác nhau, giúp tăng cường hiệu quả làm sạch và dịu nhẹ.

- Hàm lượng tính trên trọng lượng:

N-(carboxy methyl)-N, N-dimethyl-3-[(1-oxococonut) amino]-1-propanaminium hydroxide : 35-37%, còn lại 70% nước

- Thông số kỹ thuật:

Dạng

Dung dịch trong suốt màu vàng

pH

5,0- 7,0

Hàm lượng muối

4,0 - 6,0

Hàm lượng chất rắn

35 - 37%

Hàm lượng hoạt chất

28 - 32 %

Axít béo tự do

1,0 max

Amido amin tự do

1,0 max

+ Sức căng bề mặt:

Tên chỉ tiêu

Phương pháp thử

Kết quả thử nghiệm

Sức căng bề mặt dung dịch 0,5% trong nước 200C, mN/m (dyne/cm)

ASTM D1331-14

32,1

+ Đóng gói: 235 kg/Thùng

- Quy trình sản xuất:

Bước 1:

1. Nguyên liệu đầu vào:

+ Dầu thực vật

+ Amine

+ Chất xúc tác

+ Chất chống oxy hóa

2. Quy trình:

+ Trộn ở nhiệt độ phòng (Mixing @ RT): Tất cả nguyên liệu trên được trộn đều ở nhiệt độ phòng.

+ Gia nhiệt (Heating): Hỗn hợp sau khi trộn sẽ được gia nhiệt đến 90-95°C để bắt đầu phản ứng.

3. Làm nguội (Cooling): Sau khi phản ứng hoàn tất, hỗn hợp sẽ được làm nguội xuống 40°C.

Bước 2:

1. Nguyên liệu đầu vào:

+ Alkali

+ Sản phẩm thu được từ bước 1.

+ MCA (Monochloroacetic Acid)

+ Nước khử ion (Nước DM)

2. Quy trình:

+ Trộn ở nhiệt độ phòng (Mixing @ RT): Tất cả nguyên liệu được trộn đều ở nhiệt độ phòng.

+ Gia nhiệt (Heating): Hỗn hợp được gia nhiệt lên 80-85°C để tiến hành phản ứng.

3. Làm nguội (Cooling):

+ Sau khi phản ứng hoàn tất, hỗn hợp sẽ được làm nguội.

Quy trình trên bao gồm hai bước trộn và gia nhiệt chính, sau đó làm nguội để ổn định hỗn hợp sản phẩm cuối cùng RoBoost 35.

- Công dụng theo thiết kế: Sử dụng trong công nghiệp làm nguyên liệu sản xuất chất tẩy rửa, làm sạch , nguyên liệu hóa mỹ phẩm

3. Kết quả xác định trước mã số: Theo thông tin trên Đơn đề nghị xác định trước mã số, thông tin tại tài liệu đính kèm hồ sơ, mặt hàng như sau:

Tên thương mại: RoBoost 35

- Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học:

+ Tên hóa học: Cocamidopropyl betaine

+ Số CAS 61789-40-0

- Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng:

+ Sử dụng: Sử dụng trong công nghiệp làm nguyên liệu sản xuất chất tẩy rửa, làm sạch

+ Cơ chế hoạt động: CAPB có tính chất lưỡng tính, có nghĩa là nó có thể hoạt động như chất hoạt động bề mặt cation trong môi trường axit và anion trong môi trường kiềm. Điều này cho phép nó tương thích tốt với nhiều loại công thức sản phẩm khác nhau, giúp tăng cường hiệu quả làm sạch và dịu nhẹ.

- Hàm lượng tính trên trọng lượng:

N-(carboxy methyl)-N, N-dimethyl-3-[(1-oxococonut) amino]-1-propanaminium hydroxide : 35-37%, còn lại 70% nước

- Thông số kỹ thuật:

Dạng

Dung dịch trong suốt màu vàng

pH

5,0- 7,0

Hàm lượng muối

4,0 - 6,0

Hàm lượng chất rắn

35 - 37%

Hàm lượng hoạt chất

28 - 32 %

Axít béo tự do

1,0 max

Amido amin tự do

1,0 max

+ Sức căng bề mặt:

Tên chỉ tiêu

Phương pháp thử

Kết quả thử nghiệm

Sức căng bề mặt dung dịch 0,5% trong nước 200C, mN/m (dyne/cm)

ASTM D1331-14

32,1

+ Đóng gói: 235 kg/Thùng

- Quy trình sản xuất:

Bước 1:

4. Nguyên liệu đầu vào:

+ Dầu thực vật

+ Amine

+ Chất xúc tác

+ Chất chống oxy hóa

5. Quy trình:

+ Trộn ở nhiệt độ phòng (Mixing @ RT): Tất cả nguyên liệu trên được trộn đều ở nhiệt độ phòng.

+ Gia nhiệt (Heating): Hỗn hợp sau khi trộn sẽ được gia nhiệt đến 90-95°C để bắt đầu phản ứng.

6. Làm nguội (Cooling): Sau khi phản ứng hoàn tất, hỗn hợp sẽ được làm nguội xuống 40°C.

Bước 2:

4. Nguyên liệu đầu vào:

+ Alkali

+ Sản phẩm thu được từ bước 1.

+ MCA (Monochloroacetic Acid)

+ Nước khử ion (Nước DM)

5. Quy trình:

+ Trộn ở nhiệt độ phòng (Mixing @ RT): Tất cả nguyên liệu được trộn đều ở nhiệt độ phòng.

+ Gia nhiệt (Heating): Hỗn hợp được gia nhiệt lên 80-85°C để tiến hành phản ứng.

6. Làm nguội (Cooling):

+ Sau khi phản ứng hoàn tất, hỗn hợp sẽ được làm nguội.

Quy trình trên bao gồm hai bước trộn và gia nhiệt chính, sau đó làm nguội để ổn định hỗn hợp sản phẩm cuối cùng RoBoost 35.

- Công dụng theo thiết kế: Sử dụng trong công nghiệp làm nguyên liệu sản xuất chất tẩy rửa, làm sạch , nguyên liệu hóa mỹ phẩm

Ký, mã hiệu, chủng loại: RoBoost 35

Nhà sản xuất: ROSSARI BIOTECH LIMITED

thuộc nhóm 34.02 “Chất hữu cơ hoạt động bề mặt (trừ xà phòng); các chế phẩm hoạt động bề mặt, các chế phẩm dùng để giặt, rửa (kể cả các chế phẩm dùng để giặt, rửa phụ trợ) và các chế phẩm làm sạch, có hoặc không chứa xà phòng, trừ các loại thuộc nhóm 34.01.”, phân nhóm “- Các chất hữu cơ hoạt động bề mặt khác, đã hoặc chưa đóng gói để bán lẻ:”, phân nhóm 3402.49 “- - Loại khác:”, mã số 3402.49.90 “- - - Loại khác” tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam./.