BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC HẢI QUAN
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 278/TB-TCHQ

Hà Nội, ngày 17 tháng 01 năm 2025

 

THÔNG BÁO

VỀ KẾT QUẢ XÁC ĐỊNH TRƯỚC MÃ SỐ

TỔNG CỤC TRƯỞNG TỔNG CỤC HẢI QUAN

Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23/6/2014;

Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21/01/2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan, được sửa đổi bổ sung tại Nghị định số 59/2018/NĐ-CP ngày 20/4/2018 của Chính phủ;

Căn cứ Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 của Bộ trưởng Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát hải quan, thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu, được sửa đổi, bổ sung tại Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20/4/2018 của Bộ trưởng Bộ Tài chính;

Căn cứ Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30/01/2015 của Bộ trưởng Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm, được sửa đổi bổ sung tại Thông tư số 17/2021/TT-BTC ngày 26/01/2021 của Bộ trưởng Bộ Tài chính;

Căn cứ Thông tư số 31/2022/TT-BTC ngày 08/6/2022 của Bộ trưởng Bộ Tài chính về việc ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam;

Trên cơ sở Đơn đề nghị xác định mã số số 01-2024/XDT ngày 03/12/2024 của Công ty cổ phần Bóng đèn Phích nước Rạng Đông (MST: 0101526991) và hồ sơ kèm theo;

Theo đề nghị của Cục trưởng Cục Thuế Xuất nhập khẩu,

Tổng cục Hải quan thông báo kết quả xác định trước mã số như sau:

1. Hàng hóa đề nghị xác định trước mã số do tổ chức, cá nhân cung cấp:

Tên thương mại: Lò nung chảy thủy tinh bằng điện hoàn toàn (tháo rời để vận chuyển) công suất 30-36 tấn/ngày.

Tên gọi theo cấu tạo, công dụng: Lò nung chảy thủy tinh bình phích năng suất 30-36 tấn/ngày (tháo rời để vận chuyển).

Ký, mã hiệu, chủng loại: Không có

Nhà sản xuất: Trung Quốc

2. Tóm tắt mô tả hàng hóa được xác định trước mã số: Theo hồ sơ đề nghị xác định trước mã số, thông tin mặt hàng như sau:

- Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học: Lò điện được tạo bởi các bộ phận: Bể nấu, cống, kênh vát, máng gia công. Mỗi bộ phận có chức năng, tác dụng khác nhau. Bể nấu có chức năng làm tan chảy phối liệu thành thủy tinh lỏng; Cống, kênh vát có chức năng dẫn thủy tinh lỏng đến các máng giá công; Máng gia công có chức năng dẫn và giảm nhiệt độ thủy tinh lỏng đến nhiệt độ tạo hình cấp cho máy tạo hình.

- Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng:

+ Trước tiên dùng hệ thống sấy lò bằng gas để gia nhiệt cho lò và nhập liệu vào lò;

+ Căn cứ vào mức thủy tinh để tiến hành lắp các điện cực Molipden;

+ Sau khi thủy tinh ngập điện cực Molipden bắt đầu thông điện để tiến hành gia nhiệt bằng điện và tắt hệ thống sấy lò bằng gas;

+ Cống, kênh vát và các máng cũng được sấy bằng gas và gia nhiệt bằng điện.

- Thông số kỹ thuật, công dụng theo thiết kế: Lò nung chảy thủy tinh bình phích năng suất 30-36 tấn/ngày.

3. Kết quả xác định trước mã số:

Tên thương mại: Lò nung chảy thủy tinh bằng điện hoàn toàn (tháo rời để vận chuyển) công suất 30-36 tấn/ngày.

Tên gọi theo cấu tạo, công dụng: Theo hồ sơ đề nghị xác định trước mã số, mặt hàng là lò nung thủy tinh, phương thức gia nhiệt hoàn toàn bằng điện, điện cực sử dụng Molipden (Mo) và điện cực điện trở SiC, tổng công suất lắp đặt 2500kVA, sử dụng nguồn điện 3 pha 4 dây 380V/50Hz, gồm: bể nấu, cống, kênh vát, máng gia công. Bể nấu có chức năng làm tan chảy phối liệu thành thủy tinh lỏng; cống, kênh vát có chức năng dẫn thủy tinh lỏng đến các máng gia công; máng gia công có chức năng dẫn và giảm nhiệt độ thủy tinh lỏng đến nhiệt độ tạo hình cấp cho máy tạo hình. Gia nhiệt bể nấu được tổ thành bởi 3 máy biến áp Scott đặc chủng và điều áp SCR. Ba máy điều áp biến áp lần lượt điều chỉnh điện áp cho 3 tầng điện cực của bể nấu, trong bể nấu từ trên xuống dưới hình thành 3 tầng vùng nhiệt. Lò được gia nhiệt bằng phương thức sử dụng điện áp 380V 1 pha cấp điện và điều áp SCR để điều khiển.

Ký, mã hiệu, chủng loại: Không có

Nhà sản xuất: Trung Quốc

thuộc nhóm 85.14 “Lò luyện, nung và lò sấy điện dùng trong công nghiệp hoặc trong phòng thí nghiệm (kể cả các loại hoạt động bằng cảm ứng điện hoặc tổn hao điện môi); các thiết bị khác dùng trong công nghiệp hoặc trong phòng thí nghiệm để xử lý nhiệt các vật liệu bằng cảm ứng điện hoặc tổn hao điện môi”, phân nhóm “- Lò luyện, nung và lò sấy khác”, phân nhóm 8514.39 “- - Loại khác”, mã số 8514.39.90 “ - - - Loại khác” tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam.

Thông báo này có hiệu lực từ ngày ký.

Tổng cục trưởng Tổng cục Hải quan thông báo để Công ty cổ phần Bóng đèn phích nước Rạng Đông biết và thực hiện./.