BỘ TÀI CHÍNH | CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM |
Số: 547/TB-TCHQ | Hà Nội, ngày 09 tháng 02 năm 2023 |
THÔNG BÁO
VỀ KẾT QUẢ XÁC ĐỊNH TRƯỚC MÃ SỐ
TỔNG CỤC TRƯỞNG TỔNG CỤC HẢI QUAN
Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23 tháng 6 năm 2014;
Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21/01/2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan; Nghị định số 59/2018/NĐ-CP ngày 20/04/2018 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21/01/2015;
Căn cứ Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 của Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan; kiểm tra giám sát hải quan; thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu; Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20/4/2018 sửa đổi, bổ sung một số điều tại Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015; Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30/01/2015 của Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm; Thông tư số 17/2021/TT-BTC ngày 26/02/2021 Sửa đổi, bổ sung một số điều tại Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30 tháng 1 năm 2015 của Bộ trưởng Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa; phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu; Thông tư số 31/2022/TT-BTC ngày 08/06/2022 của Bộ Tài chính về việc ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam;
Trên cơ sở Đơn đề nghị xác định trước mã số hàng hóa số 39/CV-CTS.THUE/22 ngày 13/09/2022 và số 907/CV-CTS.THUE/22 ngày 8/11/2022 bổ sung hồ sơ xác định trước của Công ty cổ phần sữa Việt Nam, mã số thuế 0300588569 và hồ sơ kèm theo; công văn số 547/KĐHQ-KĐ(NB) ngày 09/11/2022 của Cục Kiểm định Hải quan;
Theo đề nghị của Cục trưởng Cục Thuế xuất nhập khẩu,
Tổng cục Hải quan thông báo kết quả xác định trước mã số như sau:
1. Hàng hóa đề nghị xác định trước mã số do tổ chức, cá nhân cung cấp: Tên thương mại: 25 kg kraft paper bag for powdered milk products (inner liner include EVOH) | |
Tên gọi theo cấu tạo, công dụng: Bao giấy kraft đựng sữa bột 25 kg, loại bìa trơn, gồm 3 lớp giấy và 1 lớp trong cùng là nhựa 5 thành phần PE/TIE/EVOH/TIE/PE; tách rời từng chiếc, đã được gấp tạo đáy, phủ lớp chống trượt và có đường keo hàn nhiệt phía trên | |
Ký, mã hiệu, chủng loại: Vinamilk Plain bag | Nhà sản xuất: Core Pax (M) Sdn Bhd./Malaysia |
2. Tóm tắt mô tả hàng hóa được xác định trước mã số: - Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học, hàm lượng tính trên trọng lượng: Túi giấy đã dán đáy, lớp ngoài là giấy kraft 90 GSM (3 lớp, định lượng mỗi lớp 90 g/m2, chiều rộng 1105mm/lớp), lớp trong là nhựa phức hợp 5 thành phần: Polyethylene (PE) - lớp kết dính PE & EVOH (TIE) - Ethylene Vynyl Alcohol Copolymer (EVOH) - lớp kết dính PE & EVOH (TIE) - Polyethylene (PE), độ dày lớp nhựa khoảng 70 micron, giữa các lớp được dính bằng keo hàn nhiệt. Bao bì loại bìa trơn, không tạo bằng giấy sóng hay bìa sóng, dạng cắt rời từng chiếc. Bao bì có đường keo hàn nhiệt phía trên, miệng mở và đã được tạo đáy. - Thông số kỹ thuật: kích thước 920x540x165mm (chiều dài 920mm, chiều rộng 540mm, chiều rộng đáy 165mm) - Công dụng theo thiết kế: dùng làm bao bì giấy đựng sữa bột, lớp nhựa giúp chống thấm, hàn mép keo hàn nhiệt trên miệng để làm kín bao | |
3. Kết quả xác định trước mã số: | |
Tên thương mại: 25 kg kraft paper bag for powdered milk products (inner liner include EVOH) | |
Tên gọi theo cấu tạo, công dụng: Bao bì đựng sữa bột 25kg, chưa in, dạng cắt rời từng chiếc, lớp ngoài là giấy kraft 90GSM gồm 3 lớp giấy kraft, định lượng mỗi lớp giấy 90 g/m2, lớp trong cùng bằng nhựa phức hợp 5 thành phần: Polyethylene (PE) - lớp kết dính PE & EVOH (TIE) - Ethylene Vynyl Alcohol Copolymer (EVOH) - lớp kết dính PE & EVOH (TIE) - Polyethylene (PE), độ dày lớp nhựa 70 micron, giữa các lớp được dính bằng keo hàn nhiệt, kích thước 920x540x165mm (chiều dài 920mm, chiều rộng 540mm, chiều rộng đáy 165mm). Bao bì loại bìa trơn, không tạo bằng giấy sóng hay bìa sóng, có đường keo hàn nhiệt phía trên, miệng mở và đã được tạo đáy. | |
Ký, mã hiệu, chủng loại: Vinamilk Plain bag | Nhà sản xuất: Core Pax (M) Sdn Bhd./Malaysia |
thuộc nhóm 48.19 “Thùng, hộp, vỏ chứa, túi xách và các loại bao bì đựng khác, bằng giấy, bìa, tấm xenlulo hoặc màng xơ sợi xenlulo; hộp đựng hồ sơ (files), khay thư, và các vật phẩm tương tự, bằng giấy hoặc bìa dùng cho văn phòng, cửa hàng hoặc những nơi tương tự”, mã số 4819.50.00 “- Bao bì đựng khác, kể cả túi đựng đĩa” tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam. |
Thông báo này có hiệu lực kể từ ngày ban hành.
Tổng cục trưởng Tổng cục Hải quan thông báo để Công ty cổ phần Sữa Việt Nam biết và thực hiện./.