BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC HẢI QUAN
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 221/TB-TCHQ

Hà Nội, ngày 14 tháng 01 năm 2025

 

THÔNG BÁO

VỀ KẾT QUẢ XÁC ĐỊNH TRƯỚC MÃ SỐ

TỔNG CỤC TRƯỞNG TỔNG CỤC HẢI QUAN

Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23 tháng 6 năm 2014;

Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan, được sửa đổi, bổ sung tại Nghị định số 59/2018/NĐ-CP ngày 20 tháng 4 năm 2018 của Chính phủ;

Căn cứ Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25 tháng 03 năm 2015 của Bộ trưởng Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát hải quan, thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu, được sửa đổi, bổ sung tại Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20 tháng 4 năm 2018 của Bộ trưởng Bộ Tài chính;

Căn cứ Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30 tháng 01 năm 2015 của Bộ trưởng Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm, được sửa đổi, bổ sung tại Thông tư số 17/2021/TT-BTC ngày 26 tháng 02 năm 2021 của Bộ trưởng Bộ Tài chính;

Căn cứ Thông tư số 31/2022/TT-BTC ngày 08 tháng 6 năm 2022 của Bộ trưởng Bộ Tài chính về việc ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam;

Trên cơ sở hồ sơ đề nghị xác định trước mã số, Đơn đề nghị số MEG1048L1 ngày 31/10/2024 của Công ty Cổ phần thương mại VICTA, mã số thuế: 0313428499;

Theo đề nghị của Cục trưởng Cục Thuế xuất nhập khẩu,

Tổng cục Hải quan thông báo kết quả xác định trước mã số như sau:

1. Hàng hóa đề nghị xác định trước mã số do tổ chức, cá nhân cung cấp:

Tên thương mại: MEG-3™ 1048rTG

Tên gọi theo cấu tạo, công dụng: Nguyên liệu thực phẩm - dầu cá dạng lỏng (MEG-3 TM 1048rTG)

Ký, mã hiệu, chủng loại: không có

Nhà sản xuất: DSM Nutritional Products Canada Inc

2. Tóm tắt mô tả hàng hóa được xác định trước mã số: Theo hồ sơ xác định trước mã số, thông tin mặt hàng như sau:

- Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học:

+ Dầu cá tinh chế 99.68%

+ Hỗn hợp tocopherol tự nhiên 0.32%

- Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng:

Dùng làm nguyên liệu để bổ sung Omega 3 trong thực phẩm, thực phẩm chức năng dưới dạng dầu nhỏ giọt hoặc nang mềm.

MEG-3 TM 1048rTG bao gồm dầu cá tinh chế.

Sản phẩm chứa tổng số axit béo không bão hòa đa Omega-3 (PUFA) dưới dạng triglyceride, bao gồm axit eicosapentaenoic (EPA) và axit docosahexaenoic (DHA). Sản phẩm được ổn định với hỗn hợp tocopherol tự nhiên để bảo quản

- Hàm lượng tính trên trọng lượng:

+ Dầu cá tinh chế 99.68%, trong đó:

Hàm lượng axit eicosapentaenoic EPA (mg/g) theo triglyceride (TG): min 100

Hàm lượng axit eicosapentaenoic EPA (mg/g) theo axit béo tự do (free fatty acid FFA): min 100

Hàm lượng axit docosahexaenoic (DHA) (mg/g) theo triglyceride (TG): min 480

Hàm lượng axit docosahexaenoic (DHA) (mg/g) theo axit béo tự do (FFA): min 460

Tổng hàm lượng omega 3 (mg/g) theo triglyceride (TG): min 650

Tổng hàm lượng omega 3 (mg/g) theo axit béo tự do (FFA)

+ Hỗn hợp tocopherol tự nhiên 0.32%

- Thông số kỹ thuật:

+ Hình thức: chất lỏng nhờn

+ Màu sắc: màu vàng

+ Mùi: giống cá

+ Điểm đóng băng: <= -5 °C

+ Điểm chớp cháy : > 392 °F (> 200 °C)

+ Mật độ: 0,9 g/cm3

+ Độ hòa tan trong nước: không hòa tan

+ Hệ số phân chia noctanol/nước: Không có dữ liệu

+ Nhiệt độ tự bốc cháy : > 752 °F (> 400 °C)

+ Quy cách đóng gói: 190 kg/phuy

- Quy trình sản xuất:

Dầu cá đầu vào => Pha trộn => tinh chế => khử mùi => ethyl hóa => chưng cất => lọc lạnh => tẩy trắng => tái ester hóa => khử mùi => bổ sung thêm các thành phần khác => lọc và đóng gói khí trơ

- Công dụng theo thiết kế: Nguyên liệu cho sản xuất thực phẩm bổ sung omega

3. Kết quả xác định trước mã số: Theo thông tin trên Đơn đề nghị xác định trước mã số, thông tin tại tài liệu đính kèm hồ sơ, mặt hàng như sau:

- Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học:

+ Dầu cá tinh chế 99.68%

+ Hỗn hợp tocopherol tự nhiên 0.32%

- Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng:

Dùng làm nguyên liệu để bổ sung Omega 3 trong thực phẩm, thực phẩm chức năng dưới dạng dầu nhỏ giọt hoặc nang mềm.

MEG-3 TM 1048rTG bao gồm dầu cá tinh chế.

Sản phẩm chứa tổng số axit béo không bão hòa đa Omega-3 (PUFA) dưới dạng triglyceride, bao gồm axit eicosapentaenoic (EPA) và axit docosahexaenoic (DHA). Sản phẩm được ổn định với hỗn hợp tocopherol tự nhiên để bảo quản

- Hàm lượng tính trên trọng lượng:

+ Dầu cá tinh chế 99.68%, trong đó:

Hàm lượng axit eicosapentaenoic EPA (mg/g) theo triglyceride (TG): min 100

Hàm lượng axit eicosapentaenoic EPA (mg/g) theo axit béo tự do (free fatty acid FFA): min 100

Hàm lượng axit docosahexaenoic (DHA) (mg/g) theo triglyceride (TG): min 480

Hàm lượng axit docosahexaenoic (DHA) (mg/g) theo axit béo tự do (FFA): min 460

Tổng hàm lượng omega 3 (mg/g) theo triglyceride (TG): min 650

Tổng hàm lượng omega 3 (mg/g) theo axit béo tự do (FFA)

+ Hỗn hợp tocopherol tự nhiên 0.32%

- Thông số kỹ thuật:

+ Hình thức: chất lỏng nhờn

+ Màu sắc: màu vàng

+ Mùi: giống cá

+ Điểm đóng băng: <= -5 °C

+ Điểm chớp cháy : > 392 °F (> 200 °C)

+ Mật độ: 0,9 g/cm3

+ Độ hòa tan trong nước: không hòa tan

+ Hệ số phân chia noctanol/nước: Không có dữ liệu

+ Nhiệt độ tự bốc cháy : > 752 °F (> 400 °C)

+ Quy cách đóng gói: 190 kg/phuy

- Quy trình sản xuất:

Dầu cá đầu vào => Pha trộn => tinh chế => khử mùi => ethyl hóa => chưng cất => lọc lạnh => tẩy trắng => tái ester hóa => khử mùi => bổ sung thêm các thành phần khác => lọc và đóng gói khí trơ

- Công dụng theo thiết kế: Nguyên liệu cho sản xuất thực phẩm bổ sung omega

Ký, mã hiệu, chủng loại: không có

Nhà sản xuất: DSM Nutritional Products Canada Inc

thuộc nhóm 15.16 “Chất béo và dầu động vật, thực vật hoặc vi sinh vật và các phần phân đoạn của chúng, đã qua hydro hóa, este hóa liên hợp, tái este hóa hoặc elaiđin hóa toàn bộ hoặc một phần, đã hoặc chưa tinh chế, nhưng chưa chế biến thêm.”, phân nhóm 1516.10 “- Mỡ và dầu động vật và các phần phân đoạn của chúng:”, mã số 1516.10.20 “- - Đã tái este hóa” tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam./.